Trang chủ / Tư vấn khác / Bài viết tư vấn

Thủ tục doanh nghiệp cần tiến hành khi có cổ đông qua đời

Thứ 5, 13/08/20 lúc 17:28.

Câu hỏi:


Công ty tôi vừa có một cổ đông qua đời, dẫn đến nhiều hoạt động của công ty gặp vướng mắc do không có cổ đông thay thế. Trong trường hợp này chúng tôi cần tiến hành những thủ tục gì? Xin cảm ơn.

Nội dung tư vấn:


Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục tư vấn luật của Công ty Tư vấn Khánh An. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật dân sự năm 2015

- Luật Doanh nghiệp năm 2014

- Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp

- Nghị định 108/2018/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung Nghị định 78/2015/NĐ-CP

2. Giải đáp thắc mắc

Theo quy định tại Điều 126 Luật Doanh nghiệp, trường hợp công ty có cổ đông là cá nhân chết, cổ phần của người đó sẽ được xử lý như sau:

"Nếu có cổ đông chết thì cổ phần được chuyển sang cho người thừa kế (theo pháp luật hoặc theo di chúc), người thừa kế trở thành cổ đông của công ty.”

Như vậy, số cổ phần sẽ được chia cho người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật. Những người nhận thừa kế cần tiến hành thực hiện thủ tục nhận thừa kế. Trong trường hợp có di chúc, số cổ phần sẽ được chia theo di chúc. Trong trường hợp người mất không để lại di chúc, số cổ phần sẽ được chia theo thứ tự được quy định tại Điều 651 Bộ luật dân sự như sau:

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản."

Theo quy định trên, số cổ phần sẽ được chia đều cho các cá nhân trong hàng thừa kế theo thứ tự. Số người hưởng thừa kế cũng chính là số cổ đông mới của công ty. Do đó người thừa kế phải thông báo với công ty bạn về việc hưởng thừa kế đối với số cổ phần để trở thành cổ đông công ty.

Lưu ý: Nếu có một người đứng tên hưởng thừa kế cho cả phần của những người thừa kế còn lại thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của tất cả những người còn lại đó.

Ngoài ra, trong trường hợp tất cả những người thừa kế đều không nhận thừa kế, hoặc bị truất quyền thừa kế, hoặc cổ đông đã chết không có người thừa kế, thì số cổ phần đó được giải quyết theo quy định của pháp luật về dân sự. Cụ thể, số cổ phần nói trên có thể được chuyển nhượng cho các cổ đông khác, hoặc cho người khác không phải cổ đông công ty. Mỗi lần thay đổi thông tin cổ đông, công ty cần lưu lại giấy tờ và lập sổ cổ đông mới.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về Thủ tục doanh nghiệp cần tiến hành khi có cổ đông qua đời. Quý khách hàng có vấn đề thắc mắc hoặc có nhu cầu sử dụng dịch vụ hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được NHẬN TƯ VẤN MIỄN PHÍ qua số Hotline: 02466.885.821hoặc 096.987.7894.

Email: info@khanhanlaw.net

Hoặc để lại thông tin qua Website Khanhanlaw.com. Chúng tôi sẽ liên hệ lại tới Bạn sớm nhất.

UY TÍN – CHẤT LƯỢNG – HIỆU QUẢ CAO Là những giá trị chúng tôi mang tới cho các Quý Khách hàng. Đáp lại những giá trị đó là những phản hồi rất tích cực đã mang lại động lực cho Khánh An phát triển như ngày hôm nay.

Trân trọng cảm ơn các Quý Khách hàng!

Bài viết trước đó
Bài viết tiếp theo
QUÝ KHÁCH CẦN TƯ VẤN
Công ty TNHH Tư Vấn Khánh An
A: Toà nhà 88 Tô Vĩnh Diện, Khương Trung, Thanh Xuân, Hà Nội
DỊCH VỤ TRỌNG TÂM
Thủ tục nhập khẩu hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế năm 2023 Hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế là hóa chất có chứa các hoạt chất có tính khử khuẩn, diệt khuẩn, có mục đích duy nhất là khử khuẩn trang thiết bị tế, thuộc thẩm quyền quản lý nhà nước của Vụ trang thiết bị và công trình y tế - Bộ Y Tế. Việc nhập khẩu hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế cần thực hiện thủ tục đề nghị cấp số lưu hành trang thiết bị y tế khử khuẩn. Bạn đọc hãy cùng Khánh An tìm hiểu trong bài viết sau:
Quy định mới nhất năm 2022 về nhập khẩu test covid Test covid là trang thiết bị y tế thuộc loại sinh phẩm chuẩn đoán Invitro chuẩn đoán việc nhiễm SARS-CoV-2 hay không. Cùng Khánh An tìm hiểu thủ tục nhập khẩu test covid theo quy định mới nhất năm 2022 trong bài viết sau:
CẤP PHÉP TRONG TRƯỜNG HỢP CẤP BÁCH ĐỐI VỚI TEST NHANH COVID-19 SẢN XUẤT TẠI VIỆT NAM Giá test nhanh nhập khẩu dao động trong khoảng giá khá rộng từ 80.000 VNĐ – 110.000 VNĐ / test do các chi phí cao về vận chuyển quốc tế, bảo quản, thuế quan, trong bối cảnh như vậy. Như vậy, đối với thị trường Việt Nam thì test nhanh sản xuất trong nước đang dần có ưu thế về mặt giá trong bối cảnh cơ quan nhà nước đang tích cực thực hiện bình ổn giá test nhanh và thị trường test nhanh nhập khẩu đang dần bão hòa với gần 100 test nhanh nhập khẩu đã được cấp phép.
Phân biệt khuyến mại với chiết khấu thương mại Câu hỏi: Bạn ơi mình không hiểu chiết khấu với khuyến mại thì khác nhau chỗ nào? Bạn giải thích giúp mình với, để làm hai hình thức đó thì có phải đăng ký gì không? Người gửi: Bạn Nam Anh. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục
Quyền ly hôn và nuôi con khi chồng ngoại tình? Câu hỏi: Vợ chồng em kết hôn đã được 4 năm, hiện tại em có 2 đứa con. 1 đứa 3 tuổi rưỡi và một đứa mới được 8 tháng. Trong thời gian mà em ở cữ thì chồng em ngoại tình. Em đã bỏ qua 1 lần rồi nhưng vẫn tái lại. Em không
Làm sao để chứng minh 02 số Chứng minh thư nhân dân là của cùng 1 người? Câu hỏi: Chị có thay chứng minh thư, giờ trong sổ đỏ đất đai lại là số chứng minh cũ. Giờ có cách nào để chứng minh 2 số cmnd là 1 không? Cảm ơn em Người gửi: Chị Lê Trang Nội dung tư vấn: Cảm ơn Chị Trang đã gửi câu hỏi  tới chuyên
Kinh doanh dịch vụ đòi nợ Câu hỏi: Thủ tục thành lập Công ty kinh doanh dịch vụ đòi nợ. Cần phải đáp ứng điều kiện gì để hoạt động dịch vụ đòi nợ. Quy định của pháp luật có đang dự thảo thay đổi điểm nào có lợi không? Người gửi: Bạn Quyên. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn
Có thể bạn quan tâm
Chat Zalo Chat Facebook Hotline: 096.987.7894