Trang chủ / Tư vấn khác / Tư vấn khác

Người khác đăng ký kết hôn hộ có hợp pháp không?

Thứ 5, 07/03/19 lúc 13:59.

Xin chào công ty Khánh an, vợ chồng tôi cưới nhau năm 2015. Tuy nhiên chúng tôi không trực tiếp đi đăng ký kết hôn mà lại do bố mẹ chồng tôi mang giấy chứng nhận kết hôn ra và bắt chúng tôi điền thông tin vào đó. Rồi ông bà mang về quê đóng dấu và giữ lại bản gốc, đưa cho vợ chồng tôi bản sao. Sau này hôn nhân không hạnh phúc, tôi quyết định ly hôn nhưng nhà chồng không chịu, và cũng không giao ra giấy chứng nhận kết hôn cho tôi. Tôi có về địa phương để xin trích lục kết hôn nhưng lại không thấy số chứng minh thư nhân dân của chồng tôi trên sổ trích lục. Tôi thắc mắc là việc đăng kí kết hôn thay có phải là kết hôn bất hợp pháp hay không và nếu là hôn nhân bất hợp pháp thì tôi phải làm thế nào để được ly hôn. Tôi rất mong nhận được câu trả lời chính xác nhất từ Công Ty Khánh An. Tôi xin chân thành cảm ơn mọi người đã bớt thời gian đọc thư của tôi. Kính thư.

Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc về cho Công ty Khánh An, về vấn đề của chị, Chúng tôi xin tư vấn như sau:

I, Căn cứ pháp lý

+ Luật hôn nhân và gia đình 2014

+ Luật hộ tịch năm 2014

II, Nội dung tư vấn

1. Việc đăng ký kết hôn thay có phải là hôn nhân bất hợp pháp không?

Trước hết, ta cần biết thế nào là hôn nhân bất hợp pháp?

Hôn nhân bất hợp pháp hay hôn nhân trái pháp luật là việc nam, nữ đã đăng ký kết hôn tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng một bên hoặc cả hai bên vi phạm điều kiện kết hôn bao gồm các trường hợp:

- Nam, nữ chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định của pháp luật;

- Việc kết hôn không đảm bảo yếu tố tự nguyện;

- Người kết hôn bị mất năng lực hành vi dân sự;

- Thuộc các trường hợp bị cấm kết hôn theo theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật hôn nhân và gia đình 2014 bao gồm kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo; tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở ly hôn; Người đang có vợ chồng mà kết hôn; kết hôn giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

- Kết hôn giữa những người cùng giới.

Theo Điều 18 Luật hộ tịch 2014  có quy định:

"Hai bên nam, nữ nộp tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu quy định cho cơ quan đăng ký hộ tịch và cùng có mặt khi đăng ký kết hôn."

Khi đăng ký kết hôn cả hai người phải có mặt tại trụ sở Ủy ban nhân dân, công chức làm công tác hộ tịch hỏi ý kiến hai bên nam, nữ, nếu các bên tự nguyện kết hôn thì ghi việc kết hôn vào Sổ hộ tịch, cùng hai bên nam, nữ ký tên vào Sổ hộ tịch. Hai bên nam, nữ cùng ký vào Giấy chứng nhận kết hôn. Như vậy, trong trường hợp này, vợ chồng chị không đến cơ quan đăng ký hộ tịch để trực tiếp đăng ký nên có thể hiểu rằng yếu tố tự nguyện là không được đảm bảo. Nếu như không thể đảm bảo yếu tố tự nguyện thì rất có thể hôn nhân của anh chị sẽ là hôn nhân trái pháp luật.

2. Nếu hôn nhân trái pháp luật thì làm thế nào để ly hôn?

Theo Điều 13 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, khi kết hôn trái pháp luật thì có thể yêu cầu Tòa án hủy kết hôn trái pháp luật. Nếu tại thời điểm Tòa án giải quyết việc kết hôn trái pháp luật mà hai bên đủ điều kiện kết hôn theo quy định của pháp luật và cả hai bên đều có nguyện vọng yêu cầu quan hệ hôn nhân thì Tòa án sẽ công nhân quan hệ hôn nhân đó. Thời điểm các bên đủ điều kiện kết hôn sẽ là thời điểm quan hệ hôn nhân được xác lập.

Hậu quả của việc hủy kết hôn trái pháp luật bao gồm: 

-          Thứ nhất, hai bên kết hôn chấm dứt quan hệ như vợ chồng, có thể hiểu rằng cuộc hôn nhân đó chưa từng tồn tại

-          Thứ hai, quyền ,nghĩa vụ cha, mẹ, con được giải quyết theo quy định của pháp luật về quyền, nghĩa vụ của cha, mẹ, con khi ly hôn; 

-          Thứ ba, quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên sẽ được giải quyết như trường hợp chung sống như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn ( Điều 16 Luật Hôn nhân và gia đình 2014).

Đối với trường hợp của chị, chị sẽ yêu cầu Tòa án giải quyết việc kết hôn trái pháp luật. Khi tòa án giải quyết việc kết hôn trái pháp luật sẽ xảy ra hai trường hợp là tại thời điểm đó nếu hai bên nam nữ đủ điều kiện kết hôn thì có thể yêu cầu tòa án công nhân quan hệ hôn nhân, còn không có yêu cầu thì tòa án sẽ hủy việc kết hôn trái pháp luật. Với trường hợp này, nếu chị muốn giải quyết theo hướng cuộc hôn nhân này không đảm bảo tính tự nguyện thì chị có thể yêu cầu tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật.

Khi Tòa án hủy kết hôn trái pháp luật thì hai bên kết hôn sẽ chấm dứt quan hệ như vợ chồng.Như vậy, không đặt ra vấn đề ly hôn trong trường hợp của chị. Chị chỉ cần yêu cầu Tòa án hủy kết hôn trái pháp luật để chấm dứt quan hệ như vợ chồng.

Trên đây là tư vấn của Công ty Khánh An về vấn đề của chị.

 Quý khách hàng có thắc mắc hoặc có nhu cầu sử dụng các dịch vụ, Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được NHẬN TƯ VẤN MIỄN PHÍ qua số Hotline: 02466.885.821 hoặc 096.987.7894. Email: Info@Khanhanlaw.net

UY TÍN – CHẤT LƯỢNG – HIỆU QUẢ CAO Là những giá trị chúng tôi mang tới cho các Quý Khách hàng. Đáp lại những giá trị đó là những phản hồi rất tích cực đã mang lại động lực cho Khánh An phát triển như ngày hôm nay.

Trân trọng cảm ơn các Quý khách hàng!

 

 

 

 

Bài viết trước đó
Bài viết tiếp theo
QUÝ KHÁCH CẦN TƯ VẤN
Công ty TNHH Tư Vấn Khánh An
A: Toà nhà 88 Tô Vĩnh Diện, Khương Trung, Thanh Xuân, Hà Nội
DỊCH VỤ TRỌNG TÂM
Dịch vụ đăng ký lưu hành trang thiết bị y tế nhóm C D năm 2023 Trước năm 2022, trang thiết bị y tế nhóm C,D không bắt buộc phải đăng ký lưu hành mà có thể xin giấy phép nhập khẩu hoặc công khai phân loại đối với trang thiết bị y tế không thuộc danh mục phải phê duyệt cấp phép nhập khẩu. Từ 01/01/2022 nghị định 98/2021/NĐ-CP có hiệu lực, đăng ký lưu hành trang thiết bị y tế nhóm C,D phải đăng ký lưu hành. Tuy tại điều khoản chuyển tiếp một số trang thiết bị y tế được phép tiếp tục nhập khẩu đến 31/12/2022, nhưng do tính chất đặc thù của trang thiết bị y tế, một số cơ quan hải quan vẫn yêu cầu buộc phải có số lưu hành trang thiết bị y tế để thông quan hàng hóa. Cùng Khánh An tìm hiểu dịch vụ đăng ký lưu hành trang thiết bị y tế nhóm C,D trong bài viết sau:
Dịch vụ công bố đủ điều kiện mua bán trang thiết bị y tế uy tín, giá rẻ toàn quốc Kinh doanh trang thiết bị y tế là hoạt động có điều kiện tuy nhiên không bắt buộc với tất cả các loại trang thiết bị y tế. Cụ thể, đối với hoạt động kinh doanh trang thiết bị y tế thuộc loại A hiện tại là không có điều kiện. Các doanh nghiệp kinh doanh trang thiết bị y tế loại A chỉ cần làm thủ tục công bố tiêu chuẩn áp dụng cho trang thiết bị y tế loại A trước khi đưa sản phẩm ra thị trường là có thể thực hiện kinh doanh một cách hợp pháp. Đối với trang thiết bị y tế loại B, C, D khi tiến hành kinh doanh cơ sở kinh doanh phải làm thủ tục công bố đủ điêu kiện mua bán đối với trang thiết bị y tế loại này. Trong bài viết này, Khánh An Law xin tư vấn về quy trình, điều kiện, hồ sơ,…để doanh nghiệp có thể công bố đủ điều kiện mua bán trang thiết bị y tế.
Thủ tục thành lập Viện nghiên cứu khoa học công nghệ năm 2024 Trong bài viết chia sẻ đặc biệt lần này, Khánh An sẽ cung cấp cho các Quý khách hàng các thông tin về Thủ tục thành lập Viện nghiên cứu khoa học công nghệ năm 2023 đầy đủ, chỉn chu
THỦ TỤC CẤP SỐ LƯU HÀNH KHẨN CẤP CHO MÁY X-QUANG DI ĐỘNG NHANH CHÓNG UY TÍN THEO QUY ĐỊNH CẬP NHẬP MỚI NHẤT BỘ Y TẾ Máy chụp X quang di động là thiết bị chụp X quang với nhiều tiện ích và ưu điểm vượt trội. Với sự phát triển của khoa học kỹ thuật và trong y học các dòng máy chụp X quang di động ngày càng được cải tiến giúp mang lại nhiều tiện ích trong việc chuẩn đoán hình ảnh.
Dịch vụ xin cấp Giấy phép hoạt động phòng khám nha khoa uy tín Ngày nay, có rất nhiều phòng khám tư nhân được thành lập để đáp ứng nhu cầu về sức khỏe và thẩm mỹ của mọi người. Trong đó bao gồm cả các phòng khám nha khoa của doanh nghiệp trong nước và nước ngoài rất được quan tâm. Vậy để phòng khám nha khoa đi vào hoạt động, doanh nghiệp cần phải thực hiện những thủ tục gì? Chuẩn bị hồ sơ như thế nào? Khánh An xin cung cấp Dịch vụ xin cấp Giấy phép hoạt động phòng khám nha khoa uy tín.

Các lưu ý khi thực hiện Công bố tiêu chuẩn áp dụng trang thiết bị y tế loại B trong trường hợp cấp bách theo thông tư 13/2021/TT_BYT mới nhất Trang thiết bị y tế loại B thuộc danh mục qua phê duyệt cấp phép nhập khẩu theo thông tư 30/2015/TT-BYT
Thủ tục nhập khẩu Test Nhanh Covid 19 Để xét nghiệm SARS-CoV-2, có 2 loại xét nghiệm thường dùng nhất là xét nghiệm tìm kháng nguyên virus và xét nghiệm tìm kháng thể do cơ thể sinh ra để chống lại virut. Test nhanh covid 19 phát hiện kháng nguyên covid 19 hiện nay đang được ứng dụng rộng rãi để sàng lọc diện rộng nhằm phát hiện covid 19.
Dịch vụ xin Giấy phép nhập khẩu Test Covid sử dụng với máy PCR Để xét nghiệm SARS-CoV-2, có 2 loại xét nghiệm thường dùng nhất là xét nghiệm tìm kháng nguyên virus. Test phát hiện kháng nguyên virus SarS-CoV-2 là gì? Kit xét nghiệm đa chỉ tiêu SARS-CoV-2 RT-PCR là hóa chất chuẩn đoán dùng trong xét nghiệm định tính RNA từ vi-rút SARS-CoV-2 bằng phương pháp Real-Time RT-PCR từ các mẫu bệnh phẩm đường hô hấp trên như mẫu phết dịch mũi họng và mẫu phết dịch hầu họng.
Có thể bạn quan tâm
Chat Zalo Chat Facebook Hotline: 096.987.7894