Trang chủ / Tư vấn khác / Bài viết tư vấn

HỢP ĐỒNG ĐIỆN TỬ THEO QUY ĐỊNH PHÁP LUẬT VIỆT NAM

Thứ 4, 01/06/22 lúc 15:47.

Trong bối cảnh ngành công nghiệp 4.0 đang phát triển mạnh mẽ, giao kết hợp đồng truyền thống đang dần được thay thế bằng một phương thức mới chính là giao kết hợp đồng điện tử.

Hợp đồng điện tử có nhiều ưu điểm vượt trội như tiết kiệm thời gian và chi phí giao dịch, dễ dàng kết nối với đối tác ở khắp mọi nơi trên thế giới. Vậy hợp đồng điện tử được quy định như thế nào theo quy định pháp luật Việt Nam hiện hành.

                                            

I. Hợp đồng điện tử là gì?

- Theo điều 33 Luật giao dịch điện tử năm 2005 quy định: "Hợp đồng điện tử là hợp đồng được thiết lập dưới dạng thông điệp dữ liệu theo quy định của Luật này.”

- Theo quy định của Luật giao dịch điện tử năm 2005:

  • Thông điệp dữ liệu được thể hiện dưới hình thức trao đổi dữ liệu điện tử, chứng từ điện tử, thư điện tử, điện tín, điện báo, fax và các hình thức tương tự khác.
  • Thông điệp dữ liệu có giá trị như văn bản khi thông tin chứa trong thông điệp dữ liệu có thể truy cập và sử dụng được để tham chiếu.
  • Thông điệp dữ liệu có giá trị như bản gốc khi nội dung của thông điệp dữ liệu được bảo đảm toàn vẹn (nội dung chưa bị thay đổi) kể từ khi được tạo hoàn chỉnh lần đầu tiên.

II. Đặc trưng của hợp đồng điện tử

1. Hình thức hợp đồng

- Hợp đồng điện tử được thiết lập dưới dạng thông điệp dữ liệu.

- Căn cứ theo khoản 15 Điều 3 Luật thương mại năm 2005, thông điệp dữ liệu được xác định là hình thức có giá trị tương đương với văn bản.

- Căn cứ khoản 1 Điều 119 Bộ luật dân sự năm 2015, Giao dịch dân sự thông qua phương tiện điện tử dưới hình thức thông điệp dữ liệu theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử được coi là giao dịch bằng văn bản.

2. Chữ ký trên hợp đồng

- Căn cứ Điều 23 Luật giao dịch điện tử năm 2005, các bên tham gia giao kết hợp đồng có quyền thoả thuận sử dụng hoặc không sử dụng chữ ký điện tử/chữ ký điện tử có chứng thực để ký kết hợp đồng trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

- Hiện nay, pháp luật chưa có quy định hợp đồng điện tử nào bắt buộc phải có chữ ký điện tử/chữ ký điện tử có chứng thực.

- Trường hợp các bên thoả thuận sử dụng chữ ký điện tử trong hợp đồng thì chữ ký điện tử phải đáp ứng được các điều kiện theo quy định pháp luật.

Căn cứ khoản 6 Điều 3 Nghị định 130/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật giao dịch điện tử về chữ ký số, chữ ký số là một dạng của chữ ký điện tử.

Căn cứ Điều 24 Luật giao dịch điện tử năm 2005 và Điều 8, Điều 9 Nghị định 130/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật giao dịch điện tử về chữ ký số, chữ ký số có giá trị pháp lý khi đáp ứng được điều kiện sau:

+ Chữ ký số được tạo ra trong thời gian chứng thư số có hiệu lực và kiểm tra được bằng khoá công  khai ghi trên chứng thư số đó.

+ Chữ ký số do một trong các tổ chức sau đây cấp:

  • Tổ chức cung cấp dịch vụ chứng thực chữ ký số quốc gia;
  • Tổ chức cung cấp dịch vụ chứng thực chữ ký số chuyên dùng Chính Phủ;
  • Tổ chức cung cấp dịch vụ chứng thực chữ ký số công cộng;
  • Tổ chức cung cấp dịch vụ chứng thực chữ ký số chuyên dùng.

+ Khoá bí mật chỉ thuộc sử kiểm soát của người ký tại thời điểm ký.

3. Luật áp dụng

Luật chuyên ngành áp dụng cho hợp đồng điện tử là Luật giao dịch điện tử năm 2005. Tuy nhiên, các quy định về hợp đồng điện tử còn rất hạn chế gây khó khăn cho việc giải thích, áp dụng luật trên thực tế.

UY TÍN – CHẤT LƯỢNG – HIỆU QUẢ CAO là những giá trị chúng tôi mang tới cho quý khách. Rất mong nhận được phản hồi tích cực từ phía khách hàng dành cho Khánh An để chúng tôi có thể phát triển tiếp và giúp Quý khách nhiều hơn.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY TNHH TƯ VẤN KHÁNH AN

Địa chỉ: Toà nhà 88 Tô Vĩnh Diện, Khương Trung, Thanh Xuân, Hà Nội

Hotline:02466.885.821 hoặc 096.987.7894

Email:info@khanhanlaw.net

Website:https://khanhanlaw.com/

Bài viết trước đó
Bài viết tiếp theo
QUÝ KHÁCH CẦN TƯ VẤN
Công ty TNHH Tư Vấn Khánh An
A: Toà nhà 88 Tô Vĩnh Diện, Khương Trung, Thanh Xuân, Hà Nội
DỊCH VỤ TRỌNG TÂM
Thủ tục nhập khẩu hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế năm 2023 Hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế là hóa chất có chứa các hoạt chất có tính khử khuẩn, diệt khuẩn, có mục đích duy nhất là khử khuẩn trang thiết bị tế, thuộc thẩm quyền quản lý nhà nước của Vụ trang thiết bị và công trình y tế - Bộ Y Tế. Việc nhập khẩu hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế cần thực hiện thủ tục đề nghị cấp số lưu hành trang thiết bị y tế khử khuẩn. Bạn đọc hãy cùng Khánh An tìm hiểu trong bài viết sau:
Quy định mới nhất năm 2022 về nhập khẩu test covid Test covid là trang thiết bị y tế thuộc loại sinh phẩm chuẩn đoán Invitro chuẩn đoán việc nhiễm SARS-CoV-2 hay không. Cùng Khánh An tìm hiểu thủ tục nhập khẩu test covid theo quy định mới nhất năm 2022 trong bài viết sau:
CẤP PHÉP TRONG TRƯỜNG HỢP CẤP BÁCH ĐỐI VỚI TEST NHANH COVID-19 SẢN XUẤT TẠI VIỆT NAM Giá test nhanh nhập khẩu dao động trong khoảng giá khá rộng từ 80.000 VNĐ – 110.000 VNĐ / test do các chi phí cao về vận chuyển quốc tế, bảo quản, thuế quan, trong bối cảnh như vậy. Như vậy, đối với thị trường Việt Nam thì test nhanh sản xuất trong nước đang dần có ưu thế về mặt giá trong bối cảnh cơ quan nhà nước đang tích cực thực hiện bình ổn giá test nhanh và thị trường test nhanh nhập khẩu đang dần bão hòa với gần 100 test nhanh nhập khẩu đã được cấp phép.
Phân biệt khuyến mại với chiết khấu thương mại Câu hỏi: Bạn ơi mình không hiểu chiết khấu với khuyến mại thì khác nhau chỗ nào? Bạn giải thích giúp mình với, để làm hai hình thức đó thì có phải đăng ký gì không? Người gửi: Bạn Nam Anh. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục
Quyền ly hôn và nuôi con khi chồng ngoại tình? Câu hỏi: Vợ chồng em kết hôn đã được 4 năm, hiện tại em có 2 đứa con. 1 đứa 3 tuổi rưỡi và một đứa mới được 8 tháng. Trong thời gian mà em ở cữ thì chồng em ngoại tình. Em đã bỏ qua 1 lần rồi nhưng vẫn tái lại. Em không
Làm sao để chứng minh 02 số Chứng minh thư nhân dân là của cùng 1 người? Câu hỏi: Chị có thay chứng minh thư, giờ trong sổ đỏ đất đai lại là số chứng minh cũ. Giờ có cách nào để chứng minh 2 số cmnd là 1 không? Cảm ơn em Người gửi: Chị Lê Trang Nội dung tư vấn: Cảm ơn Chị Trang đã gửi câu hỏi  tới chuyên
Kinh doanh dịch vụ đòi nợ Câu hỏi: Thủ tục thành lập Công ty kinh doanh dịch vụ đòi nợ. Cần phải đáp ứng điều kiện gì để hoạt động dịch vụ đòi nợ. Quy định của pháp luật có đang dự thảo thay đổi điểm nào có lợi không? Người gửi: Bạn Quyên. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn
Có thể bạn quan tâm
Chat Zalo Chat Facebook Hotline: 096.987.7894