Trang chủ / Tư vấn khác / Tư vấn khác

VISA DU LỊCH CÓ ĐƯỢC CHUYỂN ĐỔI THÀNH VISA LAO ĐỘNG KHÔNG?

Thứ 3, 31/10/23 lúc 10:24.

VISA DU LỊCH CÓ ĐƯỢC CHUYỂN ĐỔI THÀNH VISA LAO ĐỘNG KHÔNG?

Với mục đích gia tăng cơ hội làm việc, tìm kiếm môi trường làm việc phù hợp hơn mà hiện nay có rất nhiều người lao động nước ngoài đang mong muốn nhanh chóng được chuyển đổi visa du lịch sang visa lao động tại Việt Nam. Tuy nhiên, vấn đề về điều kiện, hồ sơ và trình tự thủ tục đang trở thành mối quan ngại rất lớn của công dân nước ngoài trong việc chuyển đổi mục đích sử dụng visa tại Việt Nam. Bài viết sau đây, Công ty TNHH Tư vấn Khánh An xin được làm rõ nội dung cụ thể của vấn đề này, mời quý khách hàng tham khảo. 

1. Khái niệm về visa du lịch và visa lao động

Visa du lịch (ký hiệu DL): Đây là loại visa được Chính phủ cấp cho người nước ngoài nhập cảnh vào Việt Nam với mục đích du lịch, thăm quan, nghỉ dưỡng. Thời hạn từ 30 ngày (1 tháng) đến 90 ngày (3 tháng).

Visa lao động (ký hiệu LĐ1, LĐ2): Đây là loại visa được cấp với mục đích cho phép người lao động nước ngoài đến làm việc tại Việt Nam. Thời hạn hiệu lực tối đa không quá 02 năm.

Theo đó, visa ký hiệu DL cấp cho người vào Việt Nam với mục đích du lịch. Với loại visa du lịch thì người nước ngoài sẽ không được phép làm việc tại Việt Nam vì không phù hợp với mục đích nhập cảnh vào Việt Nam. Bạn hoàn toàn có thể bị phạt hoặc trục xuất về nước nếu "lao động chui” tại Việt Nam.

2. Có được chuyển đổi visa du lịch thành visa lao động không?

Tại Điều 7 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam năm 2014, được sửa đổi bởi khoản 2 Điều 1 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam sửa đổi năm 2019 thì thị thực không được chuyển đổi mục đích, trừ các trường hợp sau:

· Có giấy tờ chứng minh là nhà đầu tư hoặc người đại diện cho tổ chức nước ngoài đầu tư tại Việt Nam theo quy định của pháp luật Việt Nam;

·  Có giấy tờ chứng minh quan hệ cha, mẹ, vợ, chồng, con với cá nhân mời, bảo lãnh;

·  Được cơ quan, tổ chức mời, bảo lãnh vào làm việc và có giấy phép lao động hoặc xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động theo quy định của pháp luật về lao động;

·  Nhập cảnh bằng thị thực điện tử và có giấy phép lao động hoặc xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động theo quy định của pháp luật về lao động.

Như vậy, người nước ngoài được phép chuyển visa du lịch thành visa lao động nếu thuộc một trong các trường hợp được cho phép chuyển đổi mục đích sử dụng visa nêu trên.

3. Hồ sơ, thủ tục chuyển visa du lịch thành visa lao động

Về bản chất chuyển visa du lịch thành visa lao động là xin cấp visa lao động mới. Do đó, theo quy định tại khoản 2 Điều 19 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014 thì hồ sơ cần thiết để chuyển visa du lịch thành visa lao động bao gồm

·  Hộ chiếu và visa gốc của người nước ngoài;

·  Tờ khai xin cấp visa Việt Nam (Mẫu NA1 Thông tư 04/2015/TT-BCA);

·   Giấy phép lao động hoặc Giấy xác nhận không thuộc trường hợp cấp giấy phép lao động;

·   Giấy tờ có xác nhận của công ty, doanh nghiệp bảo lãnh;

·   Xác nhận tạm trú của công an xã, phường nơi người nước ngoài tạm trú tại Việt Nam;

·   Một số giấy tờ khác theo yêu cầu của Cơ quan xuất nhập cảnh.

Thủ tục chuyển visa du lịch thành visa lao động được quy định tại Điều 7 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam năm 2014, được sửa đổi khoản 2 Điều 1 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam sửa đổi 2019, theo đó trường hợp chuyển đổi mục đích thị thực từ visa du lịch sang visa lao động được cấp thị thực mới có ký hiệu, thời hạn phù hợp với mục đích chuyển đổi. Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, Cục Quản lý xuất nhập cảnh sẽ xem xét cấp thị thực.

Trên đây là tư vấn của Khánh An về hồ sơ, thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng từ visa du lịch sang visa lao động. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào Quý khách hàng xin vui lòng liên hệ với Khánh An để được giải đáp một cách nhanh chóng, chính xác, hiệu quả.

UY TÍN – CHẤT LƯỢNG – HIỆU QUẢ CAO Là những giá trị chúng tôi mang tới cho các Quý khách hàng. Đáp lại những giá trị đó là những phản hồi tích cực đã mang lại động lực cho Khánh An phát triển như ngày hôm nay

Hãy liên ngay chi chúng tôi qua số Hotline: 02466.885.821 hoặc096.987.7894

Email: Info@Khanhanlaw.net

Hoặc để lại thông tin qua Website Khanhanlaw.com. Chúng tôi sẽ liên hệ lại Bạn sớm nhất.


Bài viết trước đó
Bài viết tiếp theo
QUÝ KHÁCH CẦN TƯ VẤN
Công ty TNHH Tư Vấn Khánh An
A: Toà nhà 88 Tô Vĩnh Diện, Khương Trung, Thanh Xuân, Hà Nội
DỊCH VỤ TRỌNG TÂM
Dịch vụ đăng ký lưu hành trang thiết bị y tế nhóm C D năm 2023 Trước năm 2022, trang thiết bị y tế nhóm C,D không bắt buộc phải đăng ký lưu hành mà có thể xin giấy phép nhập khẩu hoặc công khai phân loại đối với trang thiết bị y tế không thuộc danh mục phải phê duyệt cấp phép nhập khẩu. Từ 01/01/2022 nghị định 98/2021/NĐ-CP có hiệu lực, đăng ký lưu hành trang thiết bị y tế nhóm C,D phải đăng ký lưu hành. Tuy tại điều khoản chuyển tiếp một số trang thiết bị y tế được phép tiếp tục nhập khẩu đến 31/12/2022, nhưng do tính chất đặc thù của trang thiết bị y tế, một số cơ quan hải quan vẫn yêu cầu buộc phải có số lưu hành trang thiết bị y tế để thông quan hàng hóa. Cùng Khánh An tìm hiểu dịch vụ đăng ký lưu hành trang thiết bị y tế nhóm C,D trong bài viết sau:
Dịch vụ công bố đủ điều kiện mua bán trang thiết bị y tế uy tín, giá rẻ toàn quốc Kinh doanh trang thiết bị y tế là hoạt động có điều kiện tuy nhiên không bắt buộc với tất cả các loại trang thiết bị y tế. Cụ thể, đối với hoạt động kinh doanh trang thiết bị y tế thuộc loại A hiện tại là không có điều kiện. Các doanh nghiệp kinh doanh trang thiết bị y tế loại A chỉ cần làm thủ tục công bố tiêu chuẩn áp dụng cho trang thiết bị y tế loại A trước khi đưa sản phẩm ra thị trường là có thể thực hiện kinh doanh một cách hợp pháp. Đối với trang thiết bị y tế loại B, C, D khi tiến hành kinh doanh cơ sở kinh doanh phải làm thủ tục công bố đủ điêu kiện mua bán đối với trang thiết bị y tế loại này. Trong bài viết này, Khánh An Law xin tư vấn về quy trình, điều kiện, hồ sơ,…để doanh nghiệp có thể công bố đủ điều kiện mua bán trang thiết bị y tế.
Thủ tục thành lập Viện nghiên cứu khoa học công nghệ năm 2024 Trong bài viết chia sẻ đặc biệt lần này, Khánh An sẽ cung cấp cho các Quý khách hàng các thông tin về Thủ tục thành lập Viện nghiên cứu khoa học công nghệ năm 2023 đầy đủ, chỉn chu
THỦ TỤC CẤP SỐ LƯU HÀNH KHẨN CẤP CHO MÁY X-QUANG DI ĐỘNG NHANH CHÓNG UY TÍN THEO QUY ĐỊNH CẬP NHẬP MỚI NHẤT BỘ Y TẾ Máy chụp X quang di động là thiết bị chụp X quang với nhiều tiện ích và ưu điểm vượt trội. Với sự phát triển của khoa học kỹ thuật và trong y học các dòng máy chụp X quang di động ngày càng được cải tiến giúp mang lại nhiều tiện ích trong việc chuẩn đoán hình ảnh.
Dịch vụ xin cấp Giấy phép hoạt động phòng khám nha khoa uy tín Ngày nay, có rất nhiều phòng khám tư nhân được thành lập để đáp ứng nhu cầu về sức khỏe và thẩm mỹ của mọi người. Trong đó bao gồm cả các phòng khám nha khoa của doanh nghiệp trong nước và nước ngoài rất được quan tâm. Vậy để phòng khám nha khoa đi vào hoạt động, doanh nghiệp cần phải thực hiện những thủ tục gì? Chuẩn bị hồ sơ như thế nào? Khánh An xin cung cấp Dịch vụ xin cấp Giấy phép hoạt động phòng khám nha khoa uy tín.

Các lưu ý khi thực hiện Công bố tiêu chuẩn áp dụng trang thiết bị y tế loại B trong trường hợp cấp bách theo thông tư 13/2021/TT_BYT mới nhất Trang thiết bị y tế loại B thuộc danh mục qua phê duyệt cấp phép nhập khẩu theo thông tư 30/2015/TT-BYT
Thủ tục nhập khẩu Test Nhanh Covid 19 Để xét nghiệm SARS-CoV-2, có 2 loại xét nghiệm thường dùng nhất là xét nghiệm tìm kháng nguyên virus và xét nghiệm tìm kháng thể do cơ thể sinh ra để chống lại virut. Test nhanh covid 19 phát hiện kháng nguyên covid 19 hiện nay đang được ứng dụng rộng rãi để sàng lọc diện rộng nhằm phát hiện covid 19.
Dịch vụ xin Giấy phép nhập khẩu Test Covid sử dụng với máy PCR Để xét nghiệm SARS-CoV-2, có 2 loại xét nghiệm thường dùng nhất là xét nghiệm tìm kháng nguyên virus. Test phát hiện kháng nguyên virus SarS-CoV-2 là gì? Kit xét nghiệm đa chỉ tiêu SARS-CoV-2 RT-PCR là hóa chất chuẩn đoán dùng trong xét nghiệm định tính RNA từ vi-rút SARS-CoV-2 bằng phương pháp Real-Time RT-PCR từ các mẫu bệnh phẩm đường hô hấp trên như mẫu phết dịch mũi họng và mẫu phết dịch hầu họng.
Có thể bạn quan tâm
Chat Zalo Chat Facebook Hotline: 096.987.7894