NSDLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ trong trường hợp NLĐ bị tai nạn ?

Thứ Hai, 17/12/2018 | 15:38 GMT+7.
Lượt xem: 1459

Câu hỏi:

Cho em hỏi chút: Bố em có làm việc tại một công ty K từ năm 2009 với công việc là Kỹ thuật viên vô tuyến điện, 2 bên có ký với nhau một hợp đồng lao động (HĐLĐ) 2 năm . Sau khi hết thời hạn hợp đồng 2 bên có tiến hành gia hạn thêm 2 năm nữa. Hết thời gian đã gia hạn, mặc dù không ký tiếp HĐLĐ nhưng bố em vẫn tiếp tục làm việc cho công ty này. Tuy nhiên 2/2016 ông có bị tai nạn lao động phải nằm điều trị 6 tháng và được xác định là suy giảm 35% khả năng lao động. Sau khi ra viện bố em có nhận được quyết định chấm dứt HĐLĐ của công ty với lý do: Ông bị tai nạn điều trị trong 6 tháng liên tục tục nên công ty chấm dứt HĐLĐ với ông theo điểm b khoản 1 điều 38 Luật lao động 2012, thứ hai ông bị suy giảm khả năng lao động nên không thể tiếp tục làm công việc đó nữa. 

Cho em hỏi việc công ty K chấm dứt HĐLĐ với bố em liệu có đúng pháp luật hay không?

Người gửi: Tuấn Quang ( Quảng Bình )

Nội dung tư vấn

Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật của Công ty tư vấn Khánh an. Với câu hỏi của Bạn chúng tôi xin đưa ra quan điểm như sau:

1. Căn cứ pháp lí

– Luật lao động năm 2012.

2. Giải đáp thắc mắc

– Trước hết cần phải xác định hợp đồng lao động mà bố Bạn và công ty K ký kết đến hiện tại là loại hợp đồng gì?

Đối với trường hợp này, bố của Bạn kí với công ty K HĐLĐ đầu tiên từ năm 2009 là HĐLĐ xác định thời hạn (2 năm)  . Hợp đồng đầu tiên này là hợp đồng lao động xác định thời hạn. Sau khi hết thời hạn hợp đồng, hai bên lại tiến hành gia hạn hợp đồng thêm 2 năm nữa. Hết thời hạn đã gia hạn, mặc dù hai bên không ký HĐLĐ nhưng bố Bạn vẫn tiếp tục làm việc cho công ty K. Đến năm 2016 thì bố Bạn xảy ra tai nạn. Như vậy, sau khi kết thúc thời gian làm việc theo lần gia hạn hợp đồng  vào năm 2013, bố Bạn vẫn tiếp tục làm việc cho công ty K đến năm 2016, vượt qua thời hạn 30 ngày. Theo nguyên tắc, bố Bạn và công ty K cần kí kết HĐLĐ mới nhưng hai bên không kí nên HĐLĐ thứ 2 đã giao kết từ năm 2011 trở thành HĐLĐ không xác định thời hạn.căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 22 BLLĐ: 

“2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn 24tháng.”

Do đó có thể kết luận rằng hợp đồng lao động giữa hai bên giao kết cho đến hiện tại là hợp đồng không xác định thời hạn.
 – Thứ hai, về vấn đề tai nạn lao động

2/2016, bố Bạn  bị tai nạn lao động phải vào viện điều trị 6 tháng liên tục và  được xác định suy giảm 35%  khả năng lao động. Theo nhận định công ty K thì với khả năng suy giảm là 35% thì ông  không thể tiếp tục làm công việc đó được. Như vậy, theo Điểm b, Khoản 1, Điều 38 BLLĐ quy định về Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động:

b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.”

Như vậy, với điều luật trên, chỉ khi bố Bạn điều trị 12 tháng mà khả năng lao động vẫn xác định là chưa hồi phục thì công ty K mới có quyền chấm dứt hợp đồng lao động với bố của Bạn. Đồng thời công ty K đã vi phạm nghĩa vụ phải báo trước cho người lao động. Theo điểm a khoản 2 Điều 38 BLLĐ, khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước: “ ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn”.

Với tỉ lệ suy giảm 35% khả năng lao động sau khi điều trị 6 tháng, theo nhận định của công ty K, ông không thể tiếp tục hoàn thành công việc này được nữa thì công ty K sẽ có các cách giải quyết như sau:

+ Phương án 1: Công ty K thương lượng với bố Bạn về việc chấm dứt hợp đồng lao động theo thỏa thuận. Nếu bố Bạn không đồng ý, công ty K chuyển phương án 2

+ Phương án 2: Công ty K thỏa thuận sửa đổi hợp đồng với bố Bạn:

Do bố Bạn không đủ sức khỏe để làm công việc như trong hợp đồng đã ký kết nên công ty K sẽ điều chuyển ông đến một vị trí công việc khác phù hợp với tình hình sức khỏe hiện tại của ông. Cụ thể quy định tại khoản 1, Điều 31, BLLĐ:

“1. Khi gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh, người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, nhưng không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động.”

Nếu bố Bạn không đồng ý, công ty K chuyển phương án 3

+ Phương án 3: Công ty K tiếp tục cho bố Bạn làm công việc cũ

 Nếu bố Bạn không đồng ý làm công việc mới mà vẫn muốn tiếp tục làm công việc cũ như trong hợp đồng. Với công việc là kỹ thuật viên vô tuyến điện của công ty K thì đòi hỏi người  lao động phải có sức khỏe tương đối tốt thì mới có thể hoàn thành công việc với thời gian dài và ổn định. Tuy nhiên, chưa có điều luật nào quy định về việc nếu suy giảm khả năng lao động đến ngưỡng không thể tiếp tục làm công việc cũ thì người sử dụng lao động được hưởng những quyền gì đối với người lao động?

→ Từ những lí do trên có thể kết luận rằng việc công ty K chấm dứt HĐLĐ với bố Bạn là không có căn cứ pháp luật.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của Bạn, hi vọng sẽ phần nào giải đáp được thắc mắc của Bạn.Nếu có bất kỳ vấn đề thắc mắc hay cần tư vấn hỗ trợ, Quý khách hàng  vui lòng liên hệ trực tiếp với Công ty Tư vấn Khánh An chúng tôi để được tư vấn chi tiết và hỗ trợ thực hiện một cách nhanh gọn và hiệu quả.

UY TÍN – CHẤT LƯỢNG – HIỆU QUẢ CAO Là những giá trị chúng tôi mang tới cho các Quý Khách hàng. Đáp lại những giá trị đó là những phản hồi rất tích cực đã mang lại động lực cho Khánh An phát triển như ngày hôm nay.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được NHẬN TƯ VẤN MIỄN PHÍ qua số Hotline: 02466.885.821 hoặc 096.987.7894.

Email: Info@Khanhanlaw.net

 

 

 



Bài viết tiếp theo
QUÝ KHÁCH CẦN TƯ VẤN
Công ty TNHH Tư Vấn Khánh An
A: Số 85, phố Vương Thừa Vũ, Khương Trung, Thanh Xuân, Hà Nội.
DỊCH VỤ TRỌNG TÂM
Thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm Vệ sinh an toàn thực phẩm đang trở thành một trong những điểm nóng đáng quan tâm của xã hội và tác động lớn đến sức khỏe của người tiêu dùng. Giấy chứng nhận đủ điều kiện an toàn thực phẩm là điều kiện bắt buộc phải có khi doanh nghiệp sản xuất, kinh doanh
Dịch vụ xin giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa uy tín giá rẻ tại Hà Nội Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là ngành nghề kinh doanh có điều kiện theo quy định pháp luật Việt Nam. Để kinh doanh dịch vụ này doanh nghiệp cần phải có giấy phép kinh doanh dịch vụ lữ hành nội địa theo quy định tại Luật du lịch năm 2017. Công ty
Thành lập Công ty có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam Luật Khánh An với lợi thế đội ngũ chuyên viên tư vấn giàu kinh nghiệm, nhiệt huyết, chuyên hỗ trợ nhà đầu tư nước ngoài các thủ tục pháp lý liên quan đến xin cấp giấy chứng nhận đầu tư và giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp để tiến hành các hoạt động đầu
Thủ tục công bố mỹ phẩm nhập khẩu Ngày nay, khi xã hội ngày càng phát triển, nhu cầu làm đẹp ngày càng được nâng cao và mỹ phẩm là một trong những mặt hàng được nhiều người lựa chọn. Do đó, cơ hội kinh doanh được mở rộng hơn, nhằm đáp ứng nhu cầu thị trường, các công ty thương mại mỹ phẩm thường xuyên nhập khẩu mỹ phẩm để phục vụ cho hoạt động kinh doanh của mình. Tuy nhiên rất nhiều doanh nghiệp vô cùng lúng túng khi tiến hành các thủ tục pháp lý để sản phẩm tới tay người tiêu dùng một cách hợp pháp. Dưới đây là bài viết tư vấn của Khanh An Consultant nhằm tư vấn cho Quý khách hàng về thủ tục công bố mỹ phẩm nhập khẩu.
Dịch vụ xin giấy phép kinh doanh lữ hành quốc tế uy tín giá rẻ Hoạt động kinh doanh lữ hành quốc tế là ngành nghề kinh doanh có điều kiện theo quy định pháp luật Việt Nam.  Doanh nghiệp lữ hành quốc tế phục vụ khách du lịch quốc tế đến Việt Nam và khách Việt Nam du lịch ra nước ngoài. Để kinh doanh dịch vụ này doanh
Dịch vụ làm lý lịch tư pháp siêu tốc, giá rẻ trên toàn quốc Dịch vụ làm lý lịch tư pháp siêu tốc, giá rẻ trên toàn quốc Khách hàng chỉ cần gửi bản chụp chứng minh nhân dân, căn cước công dân hoặc hộ chiếu. Thời gian 2-3-5-7 ngày
Công ty Khánh An sinh nhật năm thứ 3 (2017-2020)
[KHÁNH AN] - 13/07/2017 ->13/07/2020, 


Khánh An được cấp đăng ký kinh doanh với mã số thuế 0107921821 vào ngày 13/07/2017, từ đó mà ngày này hằng năm được trở thành ngày sinh nhật vui vẻ, có ý nghĩa đối với Đội ngũ nhân sự của Khánh A...
Làm thế nào để thành lập công ty ở Singapore? Thành lập công ty tại Singapore cần hồ sơ như thế nào và chi phí ra sao? Cùng tham khảo những lưu ý khi thành lập công ty tại Singapore nhé!
Dịch vụ mở công ty tại Singapore hiệu quả, tiết kiệm Singapore được biết đến là một môi trường kinh doanh lý tưởng với các mô hình Start-up, các doanh nghiệp vừa và nhỏ (SMEs). Đây được xem là “miền đất hứa” với các tiềm năng phát triển vượt trội cho kinh doanh. Có thể kể đến: chính sách nhập cư mở cửa, nhiều chính sách
Phân biệt khuyến mại với chiết khấu thương mại Câu hỏi: Bạn ơi mình không hiểu chiết khấu với khuyến mại thì khác nhau chỗ nào? Bạn giải thích giúp mình với, để làm hai hình thức đó thì có phải đăng ký gì không? Người gửi: Bạn Nam Anh. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục
Quyền ly hôn và nuôi con khi chồng ngoại tình? Câu hỏi: Vợ chồng em kết hôn đã được 4 năm, hiện tại em có 2 đứa con. 1 đứa 3 tuổi rưỡi và một đứa mới được 8 tháng. Trong thời gian mà em ở cữ thì chồng em ngoại tình. Em đã bỏ qua 1 lần rồi nhưng vẫn tái lại. Em không
Làm sao để chứng minh 02 số Chứng minh thư nhân dân là của cùng 1 người? Câu hỏi: Chị có thay chứng minh thư, giờ trong sổ đỏ đất đai lại là số chứng minh cũ. Giờ có cách nào để chứng minh 2 số cmnd là 1 không? Cảm ơn em Người gửi: Chị Lê Trang Nội dung tư vấn: Cảm ơn Chị Trang đã gửi câu hỏi  tới chuyên
Kinh doanh dịch vụ đòi nợ Câu hỏi: Thủ tục thành lập Công ty kinh doanh dịch vụ đòi nợ. Cần phải đáp ứng điều kiện gì để hoạt động dịch vụ đòi nợ. Quy định của pháp luật có đang dự thảo thay đổi điểm nào có lợi không? Người gửi: Bạn Quyên. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn
 
  Chat với chúng tôi trên facebook
Gọi ngay: 02466.885.821