Trang chủ / Tư vấn khác / Bài viết tư vấn

Hiệu lực pháp lý của hợp đồng khi một bên không đóng dấu công ty

Thứ 6, 25/09/20 lúc 16:52.

Câu hỏi:

Công ty tôi ở Hà Nội giao kết hợp đồng với đối tác ở Thành phố Hồ Chí Minh. Do khoảng cách địa lý nên tôi gửi hợp đồng để đối tác ký và gửi đường bưu điện ra Hà Nội. Tuy nhiên trong hợp đồng đối tác gửi, bên đối tác chỉ có chữ ký của người đại diện theo pháp luật (Giám đốc) mà không đóng dấu công ty. Luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp này hợp đồng giữa chúng tôi còn có hiệu lực pháp lý hay không? Xin cảm ơn.

Trả lời câu hỏi:

Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục tư vấn luật của Công ty Tư vấn Khánh An. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau.

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Doanh nghiệp năm 2014

- Nghị định 99/2016/NĐ-CP về quản lý và sử dụng con dấu

2. Nội dung tư vấn

Tại khoản 4 Điều 44 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định như sau: "Việc quản lý, sử dụng và lưu giữ con dấu thực hiện theo quy định của Điều lệ công ty. Con dấu được sử dụng trong các trường hợp theo quy định của pháp luật hoặc các bên giao dịch có thỏa thuận về việc sử dụng dấu.”

Như vậy, việc sử dụng con dấu công ty trên các văn bản, giấy tờ không phải là quy định bắt buộc của pháp luật. Căn cứ điều khoản quy định nói trên, việc doanh nghiệp có bắt buộc phải sử dụng con dấu trên các tài liệu hay không còn phụ thuộc vào:

- Quy định của pháp luật;

- Quy định tại Điều lệ của công ty;

- Sự thỏa thuận giữa các bên trong giao dịch sử dụng văn bản.

Trong đó, các quy định của pháp luật về trường hợp phải sử dụng con dấu kèm theo bao gồm:

- Theo quy định tại Luật Kế toán, sổ kế toán phải có chữ ký của người lập sổ, kế toán trưởng, người đại diện theo pháp luật và có đóng dấu giáp lai.

- Trong các chứng từ kế toán cần có chữ ký, họ tên của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu đầy đủ theo quy định tại Thông tư 133/2016/TT-BTC.

 

Tóm lại, doanh nghiệp có thể sử dụng hoặc không sử dụng con dấu trong các văn bản, giấy tờ mà không làm ảnh hưởng tới giá trị pháp lý của chúng, trừ các trường hợp được quy định phải sử dụng theo pháp luật, theo Điều lệ công ty hoặc theo thỏa thuận. Do đó, trong trường hợp này của Bạn, nếu Điều lệ công ty hoặc giữa các bên không có thỏa thuận thì hợp đồng không có con dấu công ty vẫn có giá trị pháp lý.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về Hiệu lực pháp lý của hợp đồng khi một bên không đóng dấu công ty. Mọi vấn đề thắc mắc, Quý khách hàng vui lòng liên hệ trực tiếp với Công ty Tư vấn Khánh An chúng tôi để được tư vấn chi tiết và hỗ trợ thực hiện một cách nhanh gọn và hiệu quả.

UY TÍN – CHẤT LƯỢNG – HIỆU QUẢ CAO Là những giá trị chúng tôi mang tới cho các Quý Khách hàng. Đáp lại những giá trị đó là những phản hồi rất tích cực đã mang lại động lực cho Khánh An phát triển như ngày hôm nay.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi qua số Hotline: 02466.885.821 hoặc096.987.7894.

Email: info@khanhanlaw.net

Hoặc để lại thông tin qua Website Khanhanlaw.com. Chúng tôi sẽ liên hệ lại tới Bạn sớm nhất.

 

Bài viết trước đó
Bài viết tiếp theo
QUÝ KHÁCH CẦN TƯ VẤN
Công ty TNHH Tư Vấn Khánh An
A: Toà nhà 88 Tô Vĩnh Diện, Khương Trung, Thanh Xuân, Hà Nội
DỊCH VỤ TRỌNG TÂM
Thủ tục nhập khẩu hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế năm 2023 Hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế là hóa chất có chứa các hoạt chất có tính khử khuẩn, diệt khuẩn, có mục đích duy nhất là khử khuẩn trang thiết bị tế, thuộc thẩm quyền quản lý nhà nước của Vụ trang thiết bị và công trình y tế - Bộ Y Tế. Việc nhập khẩu hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế cần thực hiện thủ tục đề nghị cấp số lưu hành trang thiết bị y tế khử khuẩn. Bạn đọc hãy cùng Khánh An tìm hiểu trong bài viết sau:
Quy định mới nhất năm 2022 về nhập khẩu test covid Test covid là trang thiết bị y tế thuộc loại sinh phẩm chuẩn đoán Invitro chuẩn đoán việc nhiễm SARS-CoV-2 hay không. Cùng Khánh An tìm hiểu thủ tục nhập khẩu test covid theo quy định mới nhất năm 2022 trong bài viết sau:
CẤP PHÉP TRONG TRƯỜNG HỢP CẤP BÁCH ĐỐI VỚI TEST NHANH COVID-19 SẢN XUẤT TẠI VIỆT NAM Giá test nhanh nhập khẩu dao động trong khoảng giá khá rộng từ 80.000 VNĐ – 110.000 VNĐ / test do các chi phí cao về vận chuyển quốc tế, bảo quản, thuế quan, trong bối cảnh như vậy. Như vậy, đối với thị trường Việt Nam thì test nhanh sản xuất trong nước đang dần có ưu thế về mặt giá trong bối cảnh cơ quan nhà nước đang tích cực thực hiện bình ổn giá test nhanh và thị trường test nhanh nhập khẩu đang dần bão hòa với gần 100 test nhanh nhập khẩu đã được cấp phép.
Phân biệt khuyến mại với chiết khấu thương mại Câu hỏi: Bạn ơi mình không hiểu chiết khấu với khuyến mại thì khác nhau chỗ nào? Bạn giải thích giúp mình với, để làm hai hình thức đó thì có phải đăng ký gì không? Người gửi: Bạn Nam Anh. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục
Quyền ly hôn và nuôi con khi chồng ngoại tình? Câu hỏi: Vợ chồng em kết hôn đã được 4 năm, hiện tại em có 2 đứa con. 1 đứa 3 tuổi rưỡi và một đứa mới được 8 tháng. Trong thời gian mà em ở cữ thì chồng em ngoại tình. Em đã bỏ qua 1 lần rồi nhưng vẫn tái lại. Em không
Làm sao để chứng minh 02 số Chứng minh thư nhân dân là của cùng 1 người? Câu hỏi: Chị có thay chứng minh thư, giờ trong sổ đỏ đất đai lại là số chứng minh cũ. Giờ có cách nào để chứng minh 2 số cmnd là 1 không? Cảm ơn em Người gửi: Chị Lê Trang Nội dung tư vấn: Cảm ơn Chị Trang đã gửi câu hỏi  tới chuyên
Kinh doanh dịch vụ đòi nợ Câu hỏi: Thủ tục thành lập Công ty kinh doanh dịch vụ đòi nợ. Cần phải đáp ứng điều kiện gì để hoạt động dịch vụ đòi nợ. Quy định của pháp luật có đang dự thảo thay đổi điểm nào có lợi không? Người gửi: Bạn Quyên. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn
Có thể bạn quan tâm
Chat Zalo Chat Facebook Hotline: 096.987.7894