Trang chủ / Tư vấn khác / Bài viết tư vấn

Đóng bảo hiểm xã hội như thế nào khi làm việc cùng lúc ở hai công ty?

Thứ 2, 17/12/18 lúc 15:39.

Câu hỏi:



Tôi muốn hỏi về đóng bảo hiểm xã hội như thế nào khi làm việc cùng lúc ở hai công ty. Tôi đang tham gia BHXH tại công ty A, hiện nay tôi có làm thêm cho một doanh nghiệp B khác. Ở doanh nghiệp B này họ bắt buộc mình phải tham gia BHXH. Vậy theo luật bảo hiểm xã hội tôi có cắt giảm BHXH của tôi bên công ty thứ nhất của tôi được không? Tôi xin cảm ơn?

Người gửi: Anh Hoàng 

Nội dung tư vấn:

Cảm ơn Anh đã gửi câu hỏi tới Phòng tư vấn pháp luật của Công ty tư vấn Khánh An. Về câu hỏi của Anh, chúng tôi xin tư vấn và giải đáp vấn đề của Anh như sau:

1. Cơ sở pháp lý.

– Bộ luật lao động 2012;

– Nghị định số 44/2013 Quy định chi tiết một số điều của Bộ luật lao động về hợp đồng lao động;

– Quyết định 959/QĐ – BHXH Ban hành quy định về quản lý thu Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm y tế, Bảo hiểm thất nghiệp, Quản lý sổ bảo hiểm xã hội, Thẻ Bảo hiểm y tế,

2. Giải đáp thắc mắc.

Thứ nhất, về tham gia bảo hiểm xã hội và bảo hiểm thất nghiệp:

Theo điểm a khoản 1 Điều 4 Nghị định 44/2013/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về hợp đồng lao động: 

"1. Trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc; bảo hiểm thất nghiệp của người sử dụng lao động và người lao động.
a) Người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động; mà người lao động và người sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc; bảo hiểm thất nghiệp thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc; bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật.

b)Người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật.”

Như vậy: Khi người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động thì người lao động và người sử dụng lao động sẽ tham gia bảo hiểm xã hội và bảo hiểm thất nghiệp theo hợp đồng được giao kết đầu tiên. Từ quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn thì công ty thứ hai yêu cầu bạn đóng BHXH là không đúng quy định bạn sẽ chỉ phải tham gia BHXH và bảo hiểm thất nghiệp tại công ty thứ nhất theo quy định của pháp luật hiện hành. Công ty thứ hai có trách nhiêm chi trả cùng kỳ trả lượng một khoản tiền tương đương mức đóng BHXH, BHTN cho bạn.

Lưu ý:Theo Khoản 2 Điều 43 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 thì trường hợp người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động thì người sử dụng lao động phải đóng bảo hiểm tai nạn lao động; bệnh nghề nghiệp (thuộc chế độ của bảo hiểm xã hội) theo từng hợp đồng lao động đã giao kết.

Do đó trong trường hợp làm việc cùng lúc ở 2 công ty; hai công ty nơi bạn đang làm việc cùng có trách nhiệm đóng bảo hiểm tai nạn lao động; bệnh nghề nghiệp cho bạn.

Thứ hai, về tham gia bảo hiểm y tế:

Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 4 Nghị định 44/2013/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về hợp đồng lao động:

"2. Trách nhiệm tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc của người sử dụng lao động và người lao động:
a) Người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động mà người lao động và người sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc; thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động có mức tiền lương cao nhất có trách nhiệm tham gia bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

b)Người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm y tế thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.”

Bên cạnh đó; căn cứ điểm 1.2 khoản 1 Điều 38 Quyết định 959/QĐ – BHXH:

"Người lao động đồng thời có từ 02 HĐLĐ trở lên với nhiều đơn vị khác nhau; thì đóng BHXH, BHTN theo HĐLĐ giao kết đầu tiên; đóng BHYT theo HĐLĐ có mức tiền lương cao nhất”

Như vậy theo các quy định nêu trên thì người lao động và người sử dụng lao động sẽ đóng bảo hiểm y tế theo hợp đồng có mức tiền lương cao nhất.

Do bạn không cung cấp thông tin tiền lương cụ thể ở từng công ty; cho nên trong trường hợp này công ty nào bạn có mức tiền lương cao hơn thì bạn sẽ tham gia BHYT ở công ty đó; và công ty còn lại sẽ phải chi trả tiền tham gia BHYT cùng với lương của bạn. Đối với trường hợp người lao động làm việc cùng lúc ở 2 công ty thì sẽ tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc và bảo hiểm thất nghiệp ở hợp đồng lao động đầu tiên; tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc ở hợp đồng lao động có mức lương cao nhất. Cả hai công ty đều có trách nhiệm đóng bảo hiểm vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

Trên đây là một số vấn đề pháp lý, Công ty tư vấn Khánh An tư vấn giúp bạn về việc nộp bảo hiểm xã hội như thế nào khi làm việc cùng lúc ở hai công ty khác nhau.

UY TÍN – CHẤT LƯỢNG – HIỆU QUẢ CAO là những giá trị chúng tôi mang tới cho các Quý Khách hàng. Đáp lại những giá trị đó là những phản hồi rất tích cực đã mang lại động lực cho Khánh An phát triển như ngày hôm nay. 

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được NHẬN TƯ VẤN MIỄN PHÍ qua số Hotline: 02466.885.821 hoặc 096.987.7894

Email: Info@Khanhanlaw.net

Hoặc để lại thông tin trên Website, Chúng tôi sẽ liên hệ lại cho Bạn.



Bài viết trước đó
Bài viết tiếp theo
QUÝ KHÁCH CẦN TƯ VẤN
Công ty TNHH Tư Vấn Khánh An
A: Toà nhà 88 Tô Vĩnh Diện, Khương Trung, Thanh Xuân, Hà Nội
DỊCH VỤ TRỌNG TÂM
Thủ tục nhập khẩu hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế năm 2023 Hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế là hóa chất có chứa các hoạt chất có tính khử khuẩn, diệt khuẩn, có mục đích duy nhất là khử khuẩn trang thiết bị tế, thuộc thẩm quyền quản lý nhà nước của Vụ trang thiết bị và công trình y tế - Bộ Y Tế. Việc nhập khẩu hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế cần thực hiện thủ tục đề nghị cấp số lưu hành trang thiết bị y tế khử khuẩn. Bạn đọc hãy cùng Khánh An tìm hiểu trong bài viết sau:
Quy định mới nhất năm 2022 về nhập khẩu test covid Test covid là trang thiết bị y tế thuộc loại sinh phẩm chuẩn đoán Invitro chuẩn đoán việc nhiễm SARS-CoV-2 hay không. Cùng Khánh An tìm hiểu thủ tục nhập khẩu test covid theo quy định mới nhất năm 2022 trong bài viết sau:
CẤP PHÉP TRONG TRƯỜNG HỢP CẤP BÁCH ĐỐI VỚI TEST NHANH COVID-19 SẢN XUẤT TẠI VIỆT NAM Giá test nhanh nhập khẩu dao động trong khoảng giá khá rộng từ 80.000 VNĐ – 110.000 VNĐ / test do các chi phí cao về vận chuyển quốc tế, bảo quản, thuế quan, trong bối cảnh như vậy. Như vậy, đối với thị trường Việt Nam thì test nhanh sản xuất trong nước đang dần có ưu thế về mặt giá trong bối cảnh cơ quan nhà nước đang tích cực thực hiện bình ổn giá test nhanh và thị trường test nhanh nhập khẩu đang dần bão hòa với gần 100 test nhanh nhập khẩu đã được cấp phép.
Phân biệt khuyến mại với chiết khấu thương mại Câu hỏi: Bạn ơi mình không hiểu chiết khấu với khuyến mại thì khác nhau chỗ nào? Bạn giải thích giúp mình với, để làm hai hình thức đó thì có phải đăng ký gì không? Người gửi: Bạn Nam Anh. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục
Quyền ly hôn và nuôi con khi chồng ngoại tình? Câu hỏi: Vợ chồng em kết hôn đã được 4 năm, hiện tại em có 2 đứa con. 1 đứa 3 tuổi rưỡi và một đứa mới được 8 tháng. Trong thời gian mà em ở cữ thì chồng em ngoại tình. Em đã bỏ qua 1 lần rồi nhưng vẫn tái lại. Em không
Làm sao để chứng minh 02 số Chứng minh thư nhân dân là của cùng 1 người? Câu hỏi: Chị có thay chứng minh thư, giờ trong sổ đỏ đất đai lại là số chứng minh cũ. Giờ có cách nào để chứng minh 2 số cmnd là 1 không? Cảm ơn em Người gửi: Chị Lê Trang Nội dung tư vấn: Cảm ơn Chị Trang đã gửi câu hỏi  tới chuyên
Kinh doanh dịch vụ đòi nợ Câu hỏi: Thủ tục thành lập Công ty kinh doanh dịch vụ đòi nợ. Cần phải đáp ứng điều kiện gì để hoạt động dịch vụ đòi nợ. Quy định của pháp luật có đang dự thảo thay đổi điểm nào có lợi không? Người gửi: Bạn Quyên. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn
Có thể bạn quan tâm
Chat Zalo Chat Facebook Hotline: 096.987.7894