Trang chủ / Tư vấn khác / Bài viết tư vấn

Thế chấp quyền sử dụng đất khi đã góp vốn vào công ty?

Thứ 2, 17/12/18 lúc 15:36.

Câu hỏi:


Tôi góp vốn vào công ty TNHH Văn phòng phẩm Trường Sơn bằng mảnh đất 300m2 của mình. Nay do gia đình khó khăn. Tôi muốn mang sổ đổ ra thế chấp ngân hàng để vay tiền. Vậy có được hay không? Tôi có cần thông báo hay được sự cho phép của công ty hay không? Tôi rất mong được giải đáp thắc mắc trên. Tôi xin cảm ơn rất nhiều.

Người gửi: Quang Huy ( Hải Dương)

Nội dung tư vấn:


Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục tư vấn của công ty tư vấn Khánh An. Với câu hỏi của Bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:


Bộ Luật dân sự năm 2015;

– Luật doanh nghiệp năm 2014.

2. Giải đáp thắc mắc:


Về việc góp vốn vào doanh nghiệp điểm c Điều 36 Luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định như sau:

"1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:

a) Đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

c) Cổ phần hoặc phần vốn góp bằng tài sản không phải là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng chỉ được coi là thanh toán xong khi quyền sở hữu hợp pháp đối với tài sản góp vốn đã chuyển sang công ty.”

Như vậy khi góp vốn vào công ty bằng quyền sử dụng mảnh đất 300m2 Bạn cần định giá tài sản góp vốn theo quy định tại Điều 37 Luật Doanh nghiệp năm 2014. Sau khi định giá mảnh đất Bạn phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất cho công ty TNHH Văn phòng phẩm Trường Sơn tại Văn phòng đăng ký đất đai . Sau khi thực hiện xong thủ tục này tức là quyền sử dụng hợp pháp mảnh đất đã chuyển sang cho công ty Trường Sơn, Bạn mới được coi là góp vốn xong vào công ty.

Do bạn không nói rõ việc chuyển nhượng vốn góp đã được coi là thanh toán xong hay chưa, nên trong trường hợp này chúng tôi chia làm 02 trường hợp như sau:

TH1: Việc thực hiện góp vốn được coi là thanh toán xong

Như vậy quyền sử dụng mảnh đất 300m2 thuộc về công ty TNHH Văn phòng phẩm Trường Sơn.

Chỉ người đại diện theo pháp luật của công ty này mới có thể sử dụng sổ đỏ của mảnh đất để thế chấp ngân hàng theo quy định tại Điều 295 BLDS năm 2015:

"Điều 295. Tài sản bảo đảm

1. Tài sản bảo đảm phải thuộc quyền sở hữu của bên bảo đảm, trừ trường hợp cầm giữ tài sản, bảo lưu quyền sở hữu.”

Trường hợp này Bạn không thể dùng sổ đỏ để thế chấp ngân hàng cho khoản vay riêng của mình được.

TH2: Việc thực hiện góp vốn chưa được coi là thanh toán xong

Tức là trong trường hợp này Bạn chưa thực hiện chuyển quyền sử dụng đất cho công ty Trường Sơn tại Văn phòng đăng ký đất đai. Quyền sử dụng đất vẫn thuộc về bạn. Do đó bạn có thể thế chấp quyền sử dụng đất tại ngân hàng cho khoản vay riêng của mình.

Phần vốn góp là giá trị quyền sử dụng đất bạn cam kết góp vào công ty bạn vẫn phải góp đủ theo đúng thời hạn góp vốn. Theo quy định là 90 ngày kể từ ngày công ty bạn được cấp GCNĐKDN. Nếu sau thời hạn này Bạn không góp đủ số vốn đã cam kết Bạn sẽ không còn là thành viên công ty.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của Bạn. Nếu có bất kỳ vấn đề thắc mắc hay cần tư vấn hỗ trợ, Quý khách hàng vui lòng liên hệ trực tiếp vớiCông ty Tư vấn Khánh An chúng tôi để được tư vấn chi tiết và hỗ trợ thực hiện một cách nhanh gọn và hiệu quả.

UY TÍN – CHẤT LƯỢNG – HIỆU QUẢ CAO Là những giá trị chúng tôi mang tới cho các Quý Khách hàng. Đáp lại những giá trị đó là những phản hồi rất tích cực đã mang lại động lực cho Khánh An phát triển như ngày hôm nay.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được NHẬN TƯ VẤN MIỄN PHÍ qua số Hotline: 02466.885.821 hoặc 096.987.7894.

Email: Info@Khanhanlaw.net

 

 



Bài viết trước đó
Bài viết tiếp theo
QUÝ KHÁCH CẦN TƯ VẤN
Công ty TNHH Tư Vấn Khánh An
A: Toà nhà 88 Tô Vĩnh Diện, Khương Trung, Thanh Xuân, Hà Nội
DỊCH VỤ TRỌNG TÂM
Thủ tục nhập khẩu hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế năm 2023 Hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế là hóa chất có chứa các hoạt chất có tính khử khuẩn, diệt khuẩn, có mục đích duy nhất là khử khuẩn trang thiết bị tế, thuộc thẩm quyền quản lý nhà nước của Vụ trang thiết bị và công trình y tế - Bộ Y Tế. Việc nhập khẩu hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế cần thực hiện thủ tục đề nghị cấp số lưu hành trang thiết bị y tế khử khuẩn. Bạn đọc hãy cùng Khánh An tìm hiểu trong bài viết sau:
Quy định mới nhất năm 2022 về nhập khẩu test covid Test covid là trang thiết bị y tế thuộc loại sinh phẩm chuẩn đoán Invitro chuẩn đoán việc nhiễm SARS-CoV-2 hay không. Cùng Khánh An tìm hiểu thủ tục nhập khẩu test covid theo quy định mới nhất năm 2022 trong bài viết sau:
CẤP PHÉP TRONG TRƯỜNG HỢP CẤP BÁCH ĐỐI VỚI TEST NHANH COVID-19 SẢN XUẤT TẠI VIỆT NAM Giá test nhanh nhập khẩu dao động trong khoảng giá khá rộng từ 80.000 VNĐ – 110.000 VNĐ / test do các chi phí cao về vận chuyển quốc tế, bảo quản, thuế quan, trong bối cảnh như vậy. Như vậy, đối với thị trường Việt Nam thì test nhanh sản xuất trong nước đang dần có ưu thế về mặt giá trong bối cảnh cơ quan nhà nước đang tích cực thực hiện bình ổn giá test nhanh và thị trường test nhanh nhập khẩu đang dần bão hòa với gần 100 test nhanh nhập khẩu đã được cấp phép.
Phân biệt khuyến mại với chiết khấu thương mại Câu hỏi: Bạn ơi mình không hiểu chiết khấu với khuyến mại thì khác nhau chỗ nào? Bạn giải thích giúp mình với, để làm hai hình thức đó thì có phải đăng ký gì không? Người gửi: Bạn Nam Anh. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục
Quyền ly hôn và nuôi con khi chồng ngoại tình? Câu hỏi: Vợ chồng em kết hôn đã được 4 năm, hiện tại em có 2 đứa con. 1 đứa 3 tuổi rưỡi và một đứa mới được 8 tháng. Trong thời gian mà em ở cữ thì chồng em ngoại tình. Em đã bỏ qua 1 lần rồi nhưng vẫn tái lại. Em không
Làm sao để chứng minh 02 số Chứng minh thư nhân dân là của cùng 1 người? Câu hỏi: Chị có thay chứng minh thư, giờ trong sổ đỏ đất đai lại là số chứng minh cũ. Giờ có cách nào để chứng minh 2 số cmnd là 1 không? Cảm ơn em Người gửi: Chị Lê Trang Nội dung tư vấn: Cảm ơn Chị Trang đã gửi câu hỏi  tới chuyên
Kinh doanh dịch vụ đòi nợ Câu hỏi: Thủ tục thành lập Công ty kinh doanh dịch vụ đòi nợ. Cần phải đáp ứng điều kiện gì để hoạt động dịch vụ đòi nợ. Quy định của pháp luật có đang dự thảo thay đổi điểm nào có lợi không? Người gửi: Bạn Quyên. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn
Có thể bạn quan tâm
Chat Zalo Chat Facebook Hotline: 096.987.7894