Trang chủ / Tư vấn khác / Bài viết tư vấn

Giải thể hợp tác xã tự nguyện có cần phải thông báo tới cơ quan nhà nước có thẩm quyền hay không?

Thứ 4, 28/06/23 lúc 09:32.

Câu hỏi: Tôi đang là thành viên của một hợp tác xã ở ngoại thành Hà Nội. Hiện tại chúng tôi muốn giải thể hợp tác xã. Vậy tôi có cần báo cáo đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền hay không?

Người gửi: Hà Văn Thái (Hà Nội)

Tư vấn:

Cảm ơn Quý khách hàng đã sử dụng dịch vụ Tư vấn miễn phí của Khánh An. Về câu hỏi của Quý khách, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Hợp tác xã 2012

- Nghị định số 193/2013/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật hợp tác xã

- Thông tư 03/2014/TT-BKHĐT hướng dẫn về đăng ký hợp tác xã và chế độ báo cáo tình hình hoạt động của hợp tác xã

- Thông tư 07/2019/TT-BKHDT sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư 03/2014/TT-BKHDT của Bộ Kế hoạch và Đầu tư hướng dẫn về đăng ký hợp tác xã và chế độ báo cáo tình hình hoạt động của hợp tác xã

2. Giải thể hợp tác xã có cần thông báo, báo cáo đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền hay không

2.1 Các trường hợp giải thể hợp tác xã

Theo Luật Hợp tác xã 2012 quy định, có 02 trường hợp giải thể hợp tác xã. Gồm:

(1) Giải thể hợp tác xã tự nguyện: Giải thể hợp tác tự nguyện là trường hợp hợp tác xã giải thể khi có sự thống nhất của đại hội xã viên về việc chấm dứt hoạt động kinh doanh hợp tác xã.

(2) Giải thể hợp tác xã bắt buộc: Đây là trường hợp hợp tác xã thuộc các trường hợp bắt buộc phải giải thể theo quy định của pháp luật. Việc tiến hành giải thể bắt buộc sẽ do uỷ ban nhân dân cấp huyện có thẩm quyền.

2.2 Giải thế hợp tác xã có cần thông báo đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền không?

Căn cứ từ những thông tin mà Quý khách hàng đã cung cấp, Khánh An nhận định, trường hợp giải thể hợp tác xã mà Quý khách hàng đề cập tới là giải thể hợp tác xã tự nguyện.

Đại hội thành viên, hợp tác xã thành viên sẽ ra quyết định việc giải thể tự nguyện và thành lập hội đồng giải thể tự nguyện. Hội đồng giải thể tự nguyện gồm đại diện hội đồng quản trị, ban kiểm soát hoặc kiểm soát viên, ban điều hành, đại diện của thành viên, hợp tác xã thành viên. Tại khoản 1 Điều 54 Luật Hợp tác xã 2012 quy định:

"1. Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày đại hội thành viên ra nghị quyết giải thể tự nguyện, hội đồng giải thể tự nguyện có trách nhiệm thực hiện các công việc sau đây:

a) Thông báo về việc giải thể tới cơ quan nhà nước đã cấp giấy chứng nhận đăng ký cho hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã; đăng báo địa phương nơi hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã hoạt động trong 03 số liên tiếp về việc giải thể;

b) Thông báo tới các tổ chức, cá nhân có quan hệ kinh tế với hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã về thời hạn thanh toán nợ, thanh lý các hợp đồng; thực hiện việc xử lý tài sản và vốn của hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã theo quy định tại Điều 49 của Luật này.”

Như vậy, hợp tác xã muốn giải thể tự nguyện cần phải thực hiện gửi thông báo về việc giải thể tới cơ quan nhà nước có thẩm quyền để được giải quyết theo quy định của pháp luật. Ngoài ra, hợp tác xã cũng cần phải thông báo tới các tổ chức, cá nhân có quan hệ kinh tế với hợp tác xã về các vấn đề: thời hạn thanh toán nợ, thanh lý hợp đồng, thực hiện việc xử lý tài sản và vốn.

3. Dịch vụ giải thể hợp tác xã tự nguyện tại Khánh An

- Tư vấn, hướng dẫn toàn bộ quy trình chuẩn bị hồ sơ để thực hiện thủ tục giải thể tự nguyện;

- Soạn thảo hồ sơ giải thể hợp tác xã tự nguyện;

- Đại diện khách hàng tiến hành các công việc tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

- Liên hệ ngay để được báo giá trực tiếp;

Xem thêm: Trình tự, thủ tục giải thể hợp tác xã tự nguyện

Trên đây là bài viết về Giải thể hợp tác xã tự nguyện có cần phải thông báo tới cơ quan nhà nước có thẩm quyền hay không? Mọi vấn đề thắc mắc, Quý khách hàng vui lòng liên hệ trực tiếp đến Công ty tư vấn Khánh An chúng tôi để được tư vấn chi tiết và hỗ trợ thực hiện một cách nhanh gọn và hiệu quả.

Sử dụng dịch vụ của Khánh An: Thành lập doanh nghiệp / Xin giấy phép lao động /  Thành lập trung tâm tư vấn du học / Giấy phép con /  …

UY TÍN – CHẤT LƯỢNG – HIỆU QUẢ CAO là những giá trị chúng tôi mang tới cho Quý khách hàng. Đáp lại những giá trị đó là những phản hồi tích cực đã mang lại động lực cho Khánh An phát triển như ngày hôm nay. Mọi thắc mắc, Quý khách hàng vui lòng liên hệ trực tiếp với Công ty tư vấn Khánh An chúng tôi.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY TNHH TƯ VẤN KHÁNH AN

Address: Toà nhà 88 Tô Vĩnh Diện, Khương Trung, Thanh Xuan, Ha Noi

Mobile: 02466.885.821 / 096.987.7894

Web: Khanhanlaw.com

Email: Info@khanhanlaw.net

Rất hân hạnh được hợp tác cùng Quý khách!

 

 

Bài viết trước đó
Bài viết tiếp theo
QUÝ KHÁCH CẦN TƯ VẤN
Công ty TNHH Tư Vấn Khánh An
A: Toà nhà 88 Tô Vĩnh Diện, Khương Trung, Thanh Xuân, Hà Nội
DỊCH VỤ TRỌNG TÂM
Thủ tục nhập khẩu hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế năm 2023 Hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế là hóa chất có chứa các hoạt chất có tính khử khuẩn, diệt khuẩn, có mục đích duy nhất là khử khuẩn trang thiết bị tế, thuộc thẩm quyền quản lý nhà nước của Vụ trang thiết bị và công trình y tế - Bộ Y Tế. Việc nhập khẩu hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế cần thực hiện thủ tục đề nghị cấp số lưu hành trang thiết bị y tế khử khuẩn. Bạn đọc hãy cùng Khánh An tìm hiểu trong bài viết sau:
Quy định mới nhất năm 2022 về nhập khẩu test covid Test covid là trang thiết bị y tế thuộc loại sinh phẩm chuẩn đoán Invitro chuẩn đoán việc nhiễm SARS-CoV-2 hay không. Cùng Khánh An tìm hiểu thủ tục nhập khẩu test covid theo quy định mới nhất năm 2022 trong bài viết sau:
CẤP PHÉP TRONG TRƯỜNG HỢP CẤP BÁCH ĐỐI VỚI TEST NHANH COVID-19 SẢN XUẤT TẠI VIỆT NAM Giá test nhanh nhập khẩu dao động trong khoảng giá khá rộng từ 80.000 VNĐ – 110.000 VNĐ / test do các chi phí cao về vận chuyển quốc tế, bảo quản, thuế quan, trong bối cảnh như vậy. Như vậy, đối với thị trường Việt Nam thì test nhanh sản xuất trong nước đang dần có ưu thế về mặt giá trong bối cảnh cơ quan nhà nước đang tích cực thực hiện bình ổn giá test nhanh và thị trường test nhanh nhập khẩu đang dần bão hòa với gần 100 test nhanh nhập khẩu đã được cấp phép.
Phân biệt khuyến mại với chiết khấu thương mại Câu hỏi: Bạn ơi mình không hiểu chiết khấu với khuyến mại thì khác nhau chỗ nào? Bạn giải thích giúp mình với, để làm hai hình thức đó thì có phải đăng ký gì không? Người gửi: Bạn Nam Anh. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục
Quyền ly hôn và nuôi con khi chồng ngoại tình? Câu hỏi: Vợ chồng em kết hôn đã được 4 năm, hiện tại em có 2 đứa con. 1 đứa 3 tuổi rưỡi và một đứa mới được 8 tháng. Trong thời gian mà em ở cữ thì chồng em ngoại tình. Em đã bỏ qua 1 lần rồi nhưng vẫn tái lại. Em không
Làm sao để chứng minh 02 số Chứng minh thư nhân dân là của cùng 1 người? Câu hỏi: Chị có thay chứng minh thư, giờ trong sổ đỏ đất đai lại là số chứng minh cũ. Giờ có cách nào để chứng minh 2 số cmnd là 1 không? Cảm ơn em Người gửi: Chị Lê Trang Nội dung tư vấn: Cảm ơn Chị Trang đã gửi câu hỏi  tới chuyên
Kinh doanh dịch vụ đòi nợ Câu hỏi: Thủ tục thành lập Công ty kinh doanh dịch vụ đòi nợ. Cần phải đáp ứng điều kiện gì để hoạt động dịch vụ đòi nợ. Quy định của pháp luật có đang dự thảo thay đổi điểm nào có lợi không? Người gửi: Bạn Quyên. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn
Có thể bạn quan tâm
Chat Zalo Chat Facebook Hotline: 096.987.7894