Trang chủ / Tư vấn khác / Bài viết tư vấn

Điều kiện bán đất là di sản thừa kế

Thứ 2, 17/12/18 lúc 15:38.

Câu hỏi:

Xin chào, tôi có một thắc mắc là: Mẹ tôi có 2 người con: một trai một gái, trước khi mất mẹ không để lại di chúc. Nhưng trước đó anh tôi có lấy vợ và ở chung với bà ở đó. Khi mẹ mất, anh tôi có ý định bán mảnh đất đó đi nhưng trên sổ đỏ vẫn đứng tên mẹ tôi và tôi cũng không đồng ý bán mảnh đất đấy. Nhưng anh tôi cho rằng: Nhà anh sống ở đây trên mảnh đất này thì bây giờ việc bán đất là quyền quyết định của anh, tôi không có quyền tham dự. Thì không biết là liệu anh tôi có bán được mảnh đất đấy không ?

Người gửi: Chị Khánh Quỳnh (Thanh Sơn )

Nội dung tư vấn:

Cảm ơn Chị đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn của Công ty tư vấn Khánh An. Với câu hỏi của Chị chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lí

– Luật dân sự năm 2015;

– Luật đất đai năm 2013;

– Nghị định số 43/2014/NĐ – CP hướng dẫn thi hành Luật đất đai năm 2013.

2. Giải đáp thắc mắc

a. Điều kiện để bán đất là di sản thừa kế

Đất đai thuộc sở hữu toàn dân và được Nhà nước đứng ra quản lý; mỗi cá nhân, tổ chức được Nhà nước trao quyền sử dụng đất thông qua việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Từ đó, người sử dụng đất muốn xác lập được hợp đồng mua bán, chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì phải đáp ứng được các điều kiện được quy định tại Điều 188 Luật đất đai 2013 như sau:

– Thứ nhất, phải có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc các giấy tờ chứng minh được nguồn gốc đất, trừ trường hợp không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là tất cả người nhận thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất đều là người nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài không thuộc đối tượng được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam và trường hợp thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168, Luật đất đai 2013.

– Thứ hai, đất không có tranh chấp. Nghĩa là đất đang được sử dụng ổn định, lâu dài không xảy ra sự việc tranh giành quyền sử dụng đất giữa những người thân trong gia đình hoặc với người khác…

– Thứ ba, quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án. Đất bị kê biên để bảo đảm thi hành án là việc đã có một bản án hay quyết định của cơ quan có thẩm quyền về việc sử dụng đất đó để thi hành án.

– Thứ tư, trong thời hạn sử dụng đất như: thời hạn giao đất, công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp đối với hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp là 50 năm; thời hạn cho thuê đất nông nghiệp đối với hộ gia đình, cá nhân không quá 50 năm…

Ngoài các điều kiện trên thì người sử dụng đất khi thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất còn phải có đủ điều kiện theo quy định tại các điều 189, 190, 191, 192, 193 và 194 của Luật đất đai 2013.

b. Điều kiện để bán đất là di sản thừa kế

Theo những gì mà Chị cung cấp thì miếng đất này mang tên mẹ chị và bà mất thì không để lại di chúc. Trước hết có thể xác định được rằng di sản thừa kế của mẹ chị là toàn bộ mảnh đất này. Như vậy di sản thừa kế sẽ được chia theo pháp luật, nghĩa là người thừa kế ở hàng thứ nhất của mẹ chị bao gồm chị và anh trai chị sẽ được hưởng các phần thừa kế bằng nhau.

Như vậy trong trường hợp này, anh trai của chị sẽ không thể nào bán toàn bộ mảnh đất này đi mà anh trai chị chỉ có thể bán được một nửa mảnh đất thuộc về anh ấy, còn nửa còn lại thuộc về quyền sở hữu của chị. Nếu như anh trai chị muốn bán toàn bộ mảnh đất thì anh ấy có thể bỏ tiền mua lại một nửa mảnh đất của chị hoặc hai bên có thể thỏa thuận khác.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của Quý khách hàng. Mọi vấn đề thắc mắc, Quý khách hàng vui lòng liên hệ trực tiếp với Công ty Tư vấn Khánh An chúng tôi để được tư vấn chi tiết và hỗ trợ thực hiện một cách nhanh gọn và hiệu quả.

UY TÍN – CHẤT LƯỢNG – HIỆU QUẢ CAO Là những giá trị chúng tôi mang tới cho các Quý Khách hàng. Đáp lại những giá trị đó là những phản hồi rất tích cực đã mang lại động lực cho Khánh An phát triển như ngày hôm nay.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được NHẬN TƯ VẤN MIỄN PHÍ qua số

Hotline: 02466.885.821 hoặc 096.987.7894.

Email: Info@Khanhanlaw.net



Bài viết trước đó
Bài viết tiếp theo
QUÝ KHÁCH CẦN TƯ VẤN
Công ty TNHH Tư Vấn Khánh An
A: Toà nhà 88 Tô Vĩnh Diện, Khương Trung, Thanh Xuân, Hà Nội
DỊCH VỤ TRỌNG TÂM
Thủ tục nhập khẩu hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế năm 2023 Hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế là hóa chất có chứa các hoạt chất có tính khử khuẩn, diệt khuẩn, có mục đích duy nhất là khử khuẩn trang thiết bị tế, thuộc thẩm quyền quản lý nhà nước của Vụ trang thiết bị và công trình y tế - Bộ Y Tế. Việc nhập khẩu hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế cần thực hiện thủ tục đề nghị cấp số lưu hành trang thiết bị y tế khử khuẩn. Bạn đọc hãy cùng Khánh An tìm hiểu trong bài viết sau:
Quy định mới nhất năm 2022 về nhập khẩu test covid Test covid là trang thiết bị y tế thuộc loại sinh phẩm chuẩn đoán Invitro chuẩn đoán việc nhiễm SARS-CoV-2 hay không. Cùng Khánh An tìm hiểu thủ tục nhập khẩu test covid theo quy định mới nhất năm 2022 trong bài viết sau:
CẤP PHÉP TRONG TRƯỜNG HỢP CẤP BÁCH ĐỐI VỚI TEST NHANH COVID-19 SẢN XUẤT TẠI VIỆT NAM Giá test nhanh nhập khẩu dao động trong khoảng giá khá rộng từ 80.000 VNĐ – 110.000 VNĐ / test do các chi phí cao về vận chuyển quốc tế, bảo quản, thuế quan, trong bối cảnh như vậy. Như vậy, đối với thị trường Việt Nam thì test nhanh sản xuất trong nước đang dần có ưu thế về mặt giá trong bối cảnh cơ quan nhà nước đang tích cực thực hiện bình ổn giá test nhanh và thị trường test nhanh nhập khẩu đang dần bão hòa với gần 100 test nhanh nhập khẩu đã được cấp phép.
Phân biệt khuyến mại với chiết khấu thương mại Câu hỏi: Bạn ơi mình không hiểu chiết khấu với khuyến mại thì khác nhau chỗ nào? Bạn giải thích giúp mình với, để làm hai hình thức đó thì có phải đăng ký gì không? Người gửi: Bạn Nam Anh. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục
Quyền ly hôn và nuôi con khi chồng ngoại tình? Câu hỏi: Vợ chồng em kết hôn đã được 4 năm, hiện tại em có 2 đứa con. 1 đứa 3 tuổi rưỡi và một đứa mới được 8 tháng. Trong thời gian mà em ở cữ thì chồng em ngoại tình. Em đã bỏ qua 1 lần rồi nhưng vẫn tái lại. Em không
Làm sao để chứng minh 02 số Chứng minh thư nhân dân là của cùng 1 người? Câu hỏi: Chị có thay chứng minh thư, giờ trong sổ đỏ đất đai lại là số chứng minh cũ. Giờ có cách nào để chứng minh 2 số cmnd là 1 không? Cảm ơn em Người gửi: Chị Lê Trang Nội dung tư vấn: Cảm ơn Chị Trang đã gửi câu hỏi  tới chuyên
Kinh doanh dịch vụ đòi nợ Câu hỏi: Thủ tục thành lập Công ty kinh doanh dịch vụ đòi nợ. Cần phải đáp ứng điều kiện gì để hoạt động dịch vụ đòi nợ. Quy định của pháp luật có đang dự thảo thay đổi điểm nào có lợi không? Người gửi: Bạn Quyên. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn
Có thể bạn quan tâm
Chat Zalo Chat Facebook Hotline: 096.987.7894