Trang chủ / Tư vấn khác / Bài viết tư vấn

Chuyển đổi loại cổ phần trong Công ty cổ phần?

Thứ 2, 17/12/18 lúc 15:39.

Câu hỏi:

XIn chào Luật sư, tôi muốn xin tư vấn về vấn đề sau: Công ty tôi là một Công ty Cổ phần đã đi vào hoạt động được 5 năm, trong tay tôi đang sở hữu 20.000 cổ phần phổ thông. Tôi có đề nghị công ty chuyển đổi toàn bộ cổ phần này thành cổ phần ưu đãi biểu quyết nhưng công ty không chấp nhận, vì vậy tôi yêu cầu công ty mua lại cổ phần của mình. Thì không biết là quyết định của công ty về lời đề nghị của tôi có đúng hay không và liệu yêu cầu của tôi có thực hiện được không? Tôi xin cảm ơn.

Người gửi: Anh Lê Dũng ( Phú Thọ)

Nội dung tư vấn:

Cảm ơn anh Lê Dũng đã gửi câu hỏi về Chuyên mục tư vấn của Công ty tư vấn Khánh An chúng tôi. Với câu hỏi của Bạn, Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Luật Doanh nghiệp năm 2014.

2. Giải đáp thắc mắc

a. Chuyển đổi toàn bộ cổ phần phổ thông sang cổ phần ưu đãi biểu quyết có được không?

Cổ phần phổ thông là loại cổ phần bắt buộc phải có trong công ty cổ phần. Người sở hữu cổ phần phổ thông được gọi là cổ đông phổ thông. Khác với cổ phần phổ thông, cổ phần ưu đãi là loại cổ phần mà có thể có hoặc không trong công ty cổ phần.

Cổ phần ưu đãi bao gồm: cổ phần ưu đãi biểu quyết, cổ phần ưu đãi cổ tức, cổ phần ưu đãi hoàn lại và cổ phần ưu đãi khác. Cổ phần ưu đãi biểu quyết là cổ phần có số phiếu biểu quyết nhiều hơn so với cổ phần phổ thông. Số phiếu biểu quyết của một cổ phần ưu đãi biểu quyết do điều lệ công ty quy định. Chỉ có tổ chức được Chính phủ ủy quyền và cổ đông sáng lập được quyền nắm giữ loại cổ phần này. Việc chuyển đổi cổ phần phổ thông được quy định tại  Khoản 6, Điều 113 Luật Doanh nghiệp 2014: “ Cổ phần phổ thông không thể chuyển đổi thành cổ phần ưu đãi. Cổ phần ưu đãi có thể chuyển thành cổ phần phổ thông theo nghị quyết của Đại hội đồng cổ đông”.

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì cổ phần phổ thông không thể chuyển thành cổ phần ưu đãi. Chính vì vậy, việc Bạn yêu cầu công ty chuyển đổi 20.000 cổ phần phổ thông thành cổ phần ưu đãi biểu quyết là trái với quy định của pháp luật và việc công ty không chấp nhận là hoàn toàn hợp lí.

b. Yêu cầu công ty mua lại cổ phần phổ thông?

Khoản 1 điều 115 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định cổ đông phổ thông: “không được rút vốn đã góp bằng cổ phần phổ thông ra khỏi công ty dưới mọi hình thức, trừ trường hợp được công ty hoặc người khác mua lại cổ phần”.

Mặt khác, Khoản 1 Điều 129 LDN 2014 quy định về trường hợp mua lại cổ phần theo yêu cầu của cổ đông, theo đó: “Cổ đông biểu quyết phản đối nghị quyết về việc tổ chức lại công ti hoặc thay đổi quyền, nghĩa vụ của cổ đông quy định tại Điều lệ của công ty có quyền yêu cầu công ty mua lại cổ phần của mình. Yêu cầu phải bằng văn bản, trong đó nêu rõ tên, địa chỉ của cổ đông, số lượng cổ phần từng loại, giá dự định bán, lí do yêu cầu công ty mua lại. Yêu cầu phải được gửi đến công ty trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày Đại hội cổ đông thông qua nghị quyết về các vấn đề quy định tại khoản này.”

Như vậy, cổ đông có quyền yêu cầu công ty mua lại cổ phần của mình trong trường hợp cổ đông đó phản đối quyết định của công ty về vấn đề tổ chức lại công ty hoặc thay đổi quyền lợi và nghĩa vụ của cổ đông. Khi đó, công ty phải thực hiện việc mua lại cổ phần với giá thị  trường hoặc giá được tính theo nguyên tắc quy định tại điều lệ công ty (theo quy định tại khoản 2 điều 129 Luật Doanh nghiệp 2014). Nếu không phải thuộc các trường hợp trên thì cổ đông không có quyền yêu cầu công ty mua lại cổ phần của mình.

Do đó việc Bạn yêu cầu công ty mua lại cổ phần vì bị công ty từ chối trong việc chuyển đổi 20.000 cổ phần phổ thông sang cổ phần ưu đãi biểu quyết. Lí do này của Bạn là hoàn toàn không hợp lí thế nên công ty không cần thiết phải mua lại cổ phần của Bạn. Nếu muốn Bạn có thể chuyển nhượng lại cổ phần của mình theo quy định tại Khoản 3 và Khoản 4 Điều 119 Luật Doanh nghiệp 2014.

Về thủ tục chuyển nhượng Bạn có thể tham khảo Bài viết Chuyển nhượng vốn góp trong công ty cổ phần trong chuyên mục tư vấn của Công ty chúng tôi

UY TÍN – CHẤT LƯỢNG – HIỆU QUẢ CAO Là những giá trị chúng tôi mang tới cho các Quý Khách hàng. Đáp lại những giá trị đó là những phản hồi rất tích cực đã mang lại động lực cho Khánh An phát triển như ngày hôm nay.
Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được NHẬN TƯ VẤN MIỄN PHÍ qua số Hotline: 02466.885.821 hoặc096.987.7894.
Email: Info@Khanhanlaw.net
Hoặc để lại thông tin trên Website, Chúng tôi sẽ liên hệ lại cho Bạn.



Bài viết trước đó
Bài viết tiếp theo
QUÝ KHÁCH CẦN TƯ VẤN
Công ty TNHH Tư Vấn Khánh An
A: Toà nhà 88 Tô Vĩnh Diện, Khương Trung, Thanh Xuân, Hà Nội
DỊCH VỤ TRỌNG TÂM
Thủ tục nhập khẩu hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế năm 2023 Hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế là hóa chất có chứa các hoạt chất có tính khử khuẩn, diệt khuẩn, có mục đích duy nhất là khử khuẩn trang thiết bị tế, thuộc thẩm quyền quản lý nhà nước của Vụ trang thiết bị và công trình y tế - Bộ Y Tế. Việc nhập khẩu hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế cần thực hiện thủ tục đề nghị cấp số lưu hành trang thiết bị y tế khử khuẩn. Bạn đọc hãy cùng Khánh An tìm hiểu trong bài viết sau:
Quy định mới nhất năm 2022 về nhập khẩu test covid Test covid là trang thiết bị y tế thuộc loại sinh phẩm chuẩn đoán Invitro chuẩn đoán việc nhiễm SARS-CoV-2 hay không. Cùng Khánh An tìm hiểu thủ tục nhập khẩu test covid theo quy định mới nhất năm 2022 trong bài viết sau:
CẤP PHÉP TRONG TRƯỜNG HỢP CẤP BÁCH ĐỐI VỚI TEST NHANH COVID-19 SẢN XUẤT TẠI VIỆT NAM Giá test nhanh nhập khẩu dao động trong khoảng giá khá rộng từ 80.000 VNĐ – 110.000 VNĐ / test do các chi phí cao về vận chuyển quốc tế, bảo quản, thuế quan, trong bối cảnh như vậy. Như vậy, đối với thị trường Việt Nam thì test nhanh sản xuất trong nước đang dần có ưu thế về mặt giá trong bối cảnh cơ quan nhà nước đang tích cực thực hiện bình ổn giá test nhanh và thị trường test nhanh nhập khẩu đang dần bão hòa với gần 100 test nhanh nhập khẩu đã được cấp phép.
Phân biệt khuyến mại với chiết khấu thương mại Câu hỏi: Bạn ơi mình không hiểu chiết khấu với khuyến mại thì khác nhau chỗ nào? Bạn giải thích giúp mình với, để làm hai hình thức đó thì có phải đăng ký gì không? Người gửi: Bạn Nam Anh. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục
Quyền ly hôn và nuôi con khi chồng ngoại tình? Câu hỏi: Vợ chồng em kết hôn đã được 4 năm, hiện tại em có 2 đứa con. 1 đứa 3 tuổi rưỡi và một đứa mới được 8 tháng. Trong thời gian mà em ở cữ thì chồng em ngoại tình. Em đã bỏ qua 1 lần rồi nhưng vẫn tái lại. Em không
Làm sao để chứng minh 02 số Chứng minh thư nhân dân là của cùng 1 người? Câu hỏi: Chị có thay chứng minh thư, giờ trong sổ đỏ đất đai lại là số chứng minh cũ. Giờ có cách nào để chứng minh 2 số cmnd là 1 không? Cảm ơn em Người gửi: Chị Lê Trang Nội dung tư vấn: Cảm ơn Chị Trang đã gửi câu hỏi  tới chuyên
Kinh doanh dịch vụ đòi nợ Câu hỏi: Thủ tục thành lập Công ty kinh doanh dịch vụ đòi nợ. Cần phải đáp ứng điều kiện gì để hoạt động dịch vụ đòi nợ. Quy định của pháp luật có đang dự thảo thay đổi điểm nào có lợi không? Người gửi: Bạn Quyên. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn
Có thể bạn quan tâm
Chat Zalo Chat Facebook Hotline: 096.987.7894