Trang chủ / Tư vấn khác / Bài viết tư vấn

Địa điểm kinh doanh có được đăng ký con dấu riêng hay không?

Thứ 2, 17/12/18 lúc 15:34.

Câu hỏi:

Thưa luật sư, xin hỏi: công ty tôi hoạt động trong lĩnh vực dịch vụ ăn uống ( cụ thể bán trà sữa), trụ sở tại bình tân, nay tôi có thành lập địa điểm kinh doanh tại thủ đức để làm cửa hàng bán trà sữa tại địa bàn Thủ Đức.Cán bộ thuế quản lý báo ngành nghề kinh doanh của công ty tôi là đặc thù nay tôi xin hỏi địa điểm kinh doanh có thể hoạt động độc lập và đăng ký mẫu dấu riêng được hay không ? 
Xin cảm ơn
Người gửi : Phan Anh ( Hà Nội )

Nội dung tư vấn:

Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục tư vấn luật của Công ty tư vấn Khánh An. Với câu hỏi của Bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

-Luật doanh nghiệp 2014;

-Nghị định 99/2016/NĐ-CP về sử dụng và quản lý con dấu.

2.Giải đáp thắc mắc

2.1. Địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp là gì ?

Căn cứ Khoản 3 Điều 45  Luật doanh nghiệp 2014  quy định về địa điểm kinh doanh như sau:

Địa điểm kinh doanh là nơi mà doanh nghiệp tiến hành hoạt động kinh doanh cụ thể.

Như vậy, địa điểm kinh doanh không có tài sản riêng, kinh doanh không độc lập, không phải là pháp nhân, hạch toán phụ thuộc vào doanh nghiệp. Địa điểm kinh doanh chỉ là một đơn vi phụ thuộc của doanh nghiệp. Tại nơi này, doanh nghiệp trực tếp tiến hành hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp. Doanh nghiệp chỉ đượcthành lập địa điểm kinh doanh trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương tại nơi doanh nghiệp mình đặt trụ sở chính, không được đặt địa điểm kinh doanh ở tỉnh hoặc thành phố khác. Nếu muốn tiến hành hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác, doanh nghiệp phải thực hiện thủ tục thành lập chi nhánh của doanh nghiệp. Khi thành lập địa điểm kinh doanh, hàng năm doanh nghiệp phải nộp thuế môn bài với mức là 1.000.000 VNĐ/năm cho địa điểm kinh doanh này.

2.2.Địa điểm kinh doanh có được sử dụng con dấu không?

Căn cứ theo Điều 8 Nghị định 99/2016/NĐ-CP quy định về quản lý và sử dụng con dấu quy định về các cơ quan được sử dụng con dấu có hình biểu tượng hoặc con dấu không có hình biểu tượng như sau:

11. Tổ chức nước ngoài không có chức năng ngoại giao hoạt động hợp pháp tại Việt Nam.

12. Doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã; chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã được thành lập, hoạt động theo các luật: Công chứng, luật sư, giám định tư pháp, kinh doanh bảo hiểm, chứng khoán, hợp tác xã.

13. Tổ chức trực thuộc doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã được thành lập, hoạt động theo quy định của pháp luật.

Theo điều này, địa điểm kinh doanh không nằm trong nhóm được sử dụng con dấu, pháp luật chỉ trao quyền sử dụng con dấu cho một số tổ chức nằm trong nhóm này như: Doanh nghiệp nước ngoài, doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp….. Như vậy, muốn được cấp con dấu, doanh nghiệp phải thành lập chi nhánh hoặc văn phòng đại diện mới được cấp con dấu và làm thủ tục thông báo mẫu dáu với cơ quan nhà nước. Địa điểm kinh doanh không được có con dấu riêng.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về những thắc mắc của bạn.

Quý khách hàng có vấn đề thắc mắc hoặc có nhu cầu sử dụng dịch vụ Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được NHẬN TƯ VẤN MIỄN PHÍ qua số Hotline: 02466.885.821 hoặc 096.987.7894. Email: Info@Khanhanlaw.net

UY TÍN – CHẤT LƯỢNG – HIỆU QUẢ CAO Là những giá trị chúng tôi mang tới cho các Quý Khách hàng. Đáp lại những giá trị đó là những phản hồi rất tích cực đã mang lại động lực cho Khánh An phát triển như ngày hôm nay.

Trân trọng cảm ơn các Quý khách hàng!



Bài viết trước đó
Bài viết tiếp theo
QUÝ KHÁCH CẦN TƯ VẤN
Công ty TNHH Tư Vấn Khánh An
A: Toà nhà 88 Tô Vĩnh Diện, Khương Trung, Thanh Xuân, Hà Nội
DỊCH VỤ TRỌNG TÂM
Thủ tục nhập khẩu hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế năm 2023 Hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế là hóa chất có chứa các hoạt chất có tính khử khuẩn, diệt khuẩn, có mục đích duy nhất là khử khuẩn trang thiết bị tế, thuộc thẩm quyền quản lý nhà nước của Vụ trang thiết bị và công trình y tế - Bộ Y Tế. Việc nhập khẩu hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế cần thực hiện thủ tục đề nghị cấp số lưu hành trang thiết bị y tế khử khuẩn. Bạn đọc hãy cùng Khánh An tìm hiểu trong bài viết sau:
Quy định mới nhất năm 2022 về nhập khẩu test covid Test covid là trang thiết bị y tế thuộc loại sinh phẩm chuẩn đoán Invitro chuẩn đoán việc nhiễm SARS-CoV-2 hay không. Cùng Khánh An tìm hiểu thủ tục nhập khẩu test covid theo quy định mới nhất năm 2022 trong bài viết sau:
CẤP PHÉP TRONG TRƯỜNG HỢP CẤP BÁCH ĐỐI VỚI TEST NHANH COVID-19 SẢN XUẤT TẠI VIỆT NAM Giá test nhanh nhập khẩu dao động trong khoảng giá khá rộng từ 80.000 VNĐ – 110.000 VNĐ / test do các chi phí cao về vận chuyển quốc tế, bảo quản, thuế quan, trong bối cảnh như vậy. Như vậy, đối với thị trường Việt Nam thì test nhanh sản xuất trong nước đang dần có ưu thế về mặt giá trong bối cảnh cơ quan nhà nước đang tích cực thực hiện bình ổn giá test nhanh và thị trường test nhanh nhập khẩu đang dần bão hòa với gần 100 test nhanh nhập khẩu đã được cấp phép.
Phân biệt khuyến mại với chiết khấu thương mại Câu hỏi: Bạn ơi mình không hiểu chiết khấu với khuyến mại thì khác nhau chỗ nào? Bạn giải thích giúp mình với, để làm hai hình thức đó thì có phải đăng ký gì không? Người gửi: Bạn Nam Anh. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục
Quyền ly hôn và nuôi con khi chồng ngoại tình? Câu hỏi: Vợ chồng em kết hôn đã được 4 năm, hiện tại em có 2 đứa con. 1 đứa 3 tuổi rưỡi và một đứa mới được 8 tháng. Trong thời gian mà em ở cữ thì chồng em ngoại tình. Em đã bỏ qua 1 lần rồi nhưng vẫn tái lại. Em không
Làm sao để chứng minh 02 số Chứng minh thư nhân dân là của cùng 1 người? Câu hỏi: Chị có thay chứng minh thư, giờ trong sổ đỏ đất đai lại là số chứng minh cũ. Giờ có cách nào để chứng minh 2 số cmnd là 1 không? Cảm ơn em Người gửi: Chị Lê Trang Nội dung tư vấn: Cảm ơn Chị Trang đã gửi câu hỏi  tới chuyên
Kinh doanh dịch vụ đòi nợ Câu hỏi: Thủ tục thành lập Công ty kinh doanh dịch vụ đòi nợ. Cần phải đáp ứng điều kiện gì để hoạt động dịch vụ đòi nợ. Quy định của pháp luật có đang dự thảo thay đổi điểm nào có lợi không? Người gửi: Bạn Quyên. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn
Có thể bạn quan tâm
Chat Zalo Chat Facebook Hotline: 096.987.7894