Trang chủ / Tư vấn khác / Bài viết tư vấn

Quy định mức xử phạt khi không bật xi-nhan, báo rẽ khi chuyển hướng

Thứ 2, 17/12/18 lúc 15:34.

Câu hỏi: 

Chào luật sư, Luật giao thông đường bộ 2008 quy định việc khi muốn chuyển hướng đi như rẽ phải, rẽ trái, quay đầu hoặc chuyển làn, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ (xi-nhan). Nếu khi chuyển hướng mà không báo rẽ thì sẽ chịu các mức phạt theo quy định của pháp luật?  Xin cảm ơn!

Người gửi: Hải Hậu ( Nghệ An)

Nội dung tư vấn:

Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục tư vấn luật của Công ty tư vấn Khánh An. Với câu hỏi của Bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

  • Luật giao thông đường bộ năm 2008
  • Nghị định 46/2016/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính giao thông đường bộ đường sắt

2.Giải đáp thắc mắc

2.1. Các trường hợp phải bật xi-nhan, báo rẽ khi chuyển hướng

Căn cứ Điều 13, Điều 14, Điều 15 Luật Giao thông đường bộ 2008, các trường hợp sau đây phải bật xi-nhan, thông báo chuyển hướng:

– Chuyển làn đường;

– Vượt xe khác;

– Chuyển hướng xe như rẽ trái, rẽ phải, quay đầu.

2.2. Mức phạt đối với lỗi không bật xi-nhan, không thông báo khi chuyển hướng

Loại phương tiệnHành vi vi phạmMức phạt
Phạt tiềnBổ sung
Với ô tô và các loại xe tương tự ôtôNgười điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trướcTừ 300.000 đến 400.000 đồng 
Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức)Từ 600.000 đến 800.000 đồng 
Người điều khiển xe chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốcTừ 800.000 đến 1.200.000 đồngBị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng
Đối với xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tựKhông có báo hiệu xin vượt trước khi vượtTừ 60.000 đến 80.000 đồng 
Người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước.Từ 80.000 đến 100.000 đồng 
Một trong các hành vi chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức).Từ 300.000 đến 400.000 đồng 
Quay đầu xe trong hầm đường bộPhạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồngBị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;
Đối với máy kéo, xe máy chuyên dùng (sau đây gọi chung là xe)Lùi xe không quan sát hoặc không có tín hiệu báo trước;

vượt xe không đúng quy định

Từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng 
Quay đầu xe, lùi xe trên đường cao tốc;chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốcTừ 400.000 đồng đến 600.000 đồngBị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng;
Không tuân thủ các quy định về dừng xe, đỗ xe trên đường cao tốc; khi dừng xe, đỗ xe trên đường cao tốc không đặt ngay biển báo hiệu nguy hiểm theo quy định.Từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng
Xe đạp, xe đạp máy, xe thô sơ khác.Dừng xe đột ngột; chuyển hướng không báo hiệu trướcCảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng 
Chuyển hướng đột ngột trước đầu xe cơ giới đang chạyPhạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng 

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về những thắc mắc của bạn.

Quý khách hàng có vấn đề thắc mắc hoặc có nhu cầu sử dụng dịch vụ Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được NHẬN TƯ VẤN MIỄN PHÍ qua số Hotline: 02466.885.821 hoặc 096.987.7894. Email: Info@Khanhanlaw.net

UY TÍN – CHẤT LƯỢNG – HIỆU QUẢ CAO Là những giá trị chúng tôi mang tới cho các Quý Khách hàng. Đáp lại những giá trị đó là những phản hồi rất tích cực đã mang lại động lực cho Khánh An phát triển như ngày hôm nay.

Trân trọng cảm ơn các Quý khách hàng!



Bài viết trước đó
Bài viết tiếp theo
QUÝ KHÁCH CẦN TƯ VẤN
Công ty TNHH Tư Vấn Khánh An
A: Toà nhà 88 Tô Vĩnh Diện, Khương Trung, Thanh Xuân, Hà Nội
DỊCH VỤ TRỌNG TÂM
Thủ tục nhập khẩu hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế năm 2023 Hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế là hóa chất có chứa các hoạt chất có tính khử khuẩn, diệt khuẩn, có mục đích duy nhất là khử khuẩn trang thiết bị tế, thuộc thẩm quyền quản lý nhà nước của Vụ trang thiết bị và công trình y tế - Bộ Y Tế. Việc nhập khẩu hóa chất khử khuẩn trang thiết bị y tế cần thực hiện thủ tục đề nghị cấp số lưu hành trang thiết bị y tế khử khuẩn. Bạn đọc hãy cùng Khánh An tìm hiểu trong bài viết sau:
Quy định mới nhất năm 2022 về nhập khẩu test covid Test covid là trang thiết bị y tế thuộc loại sinh phẩm chuẩn đoán Invitro chuẩn đoán việc nhiễm SARS-CoV-2 hay không. Cùng Khánh An tìm hiểu thủ tục nhập khẩu test covid theo quy định mới nhất năm 2022 trong bài viết sau:
CẤP PHÉP TRONG TRƯỜNG HỢP CẤP BÁCH ĐỐI VỚI TEST NHANH COVID-19 SẢN XUẤT TẠI VIỆT NAM Giá test nhanh nhập khẩu dao động trong khoảng giá khá rộng từ 80.000 VNĐ – 110.000 VNĐ / test do các chi phí cao về vận chuyển quốc tế, bảo quản, thuế quan, trong bối cảnh như vậy. Như vậy, đối với thị trường Việt Nam thì test nhanh sản xuất trong nước đang dần có ưu thế về mặt giá trong bối cảnh cơ quan nhà nước đang tích cực thực hiện bình ổn giá test nhanh và thị trường test nhanh nhập khẩu đang dần bão hòa với gần 100 test nhanh nhập khẩu đã được cấp phép.
Phân biệt khuyến mại với chiết khấu thương mại Câu hỏi: Bạn ơi mình không hiểu chiết khấu với khuyến mại thì khác nhau chỗ nào? Bạn giải thích giúp mình với, để làm hai hình thức đó thì có phải đăng ký gì không? Người gửi: Bạn Nam Anh. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục
Quyền ly hôn và nuôi con khi chồng ngoại tình? Câu hỏi: Vợ chồng em kết hôn đã được 4 năm, hiện tại em có 2 đứa con. 1 đứa 3 tuổi rưỡi và một đứa mới được 8 tháng. Trong thời gian mà em ở cữ thì chồng em ngoại tình. Em đã bỏ qua 1 lần rồi nhưng vẫn tái lại. Em không
Làm sao để chứng minh 02 số Chứng minh thư nhân dân là của cùng 1 người? Câu hỏi: Chị có thay chứng minh thư, giờ trong sổ đỏ đất đai lại là số chứng minh cũ. Giờ có cách nào để chứng minh 2 số cmnd là 1 không? Cảm ơn em Người gửi: Chị Lê Trang Nội dung tư vấn: Cảm ơn Chị Trang đã gửi câu hỏi  tới chuyên
Kinh doanh dịch vụ đòi nợ Câu hỏi: Thủ tục thành lập Công ty kinh doanh dịch vụ đòi nợ. Cần phải đáp ứng điều kiện gì để hoạt động dịch vụ đòi nợ. Quy định của pháp luật có đang dự thảo thay đổi điểm nào có lợi không? Người gửi: Bạn Quyên. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn
Có thể bạn quan tâm
Chat Zalo Chat Facebook Hotline: 096.987.7894