Dịch vụ Đăng ký tên Công ty có cụm từ “Tập Đoàn”

Thứ Sáu, 15/02/2019 | 14:03 GMT+7.
Lượt xem: 2129

Khi thành lập Công ty, vấn đề Quan trọng đầu tiên là Đặt tên Công ty như thế nào để phù hợp với hoạt động kinh doanh, quy định của Pháp luật và được phòng Đăng ký kinh doanh chấp thuận.  Hiện nay, có nhiều Công ty muốn đặt tên có cụm từ "Tập đoàn” ( Ví dụ như: Công ty Cổ phần Tập Đoàn ABC, Công ty TNHH tập đoàn XYZ….). Tuy nhiên có một số trường hợp, đăng ký tên công ty có cụm từ " Tập đoàn” lại  bị Phòng đăng ký kinh doanh từ chối. 

Vậy căn cứ theo quy định Pháp luật hiện hành và thực tế thì Tên công ty có cụm từ " Tập đoàn” có được phép đăng ký hay không? Sau đây, Khánh An xin đưa ra quan điểm tư vấn cụ thể như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

  • Luật Doanh nghiệp năm 2014;
  • Nghị định số 78/2015/NĐ – CP về đăng ký doanh nghiệp.

2. Nội dung tư vấn

Căn cứ theo quy định tại  Điều 38. Tên doanh nghiệp của Luật doanh nghiệp năm 2014:

"1. Tên tiếng Việt của doanh nghiệp bao gồm hai thành tố theo thứ tự sau đây:

a) Loại hình doanh nghiệp. Tên loại hình doanh nghiệp được viết là "công ty trách nhiệm hữu hạn” hoặc "công ty TNHH” đối với công ty trách nhiệm hữu hạn; được viết là "công ty cổ phần” hoặc "công ty CP” đối với công ty cổ phần; được viết là "công ty hợp danh” hoặc "công ty HD” đối với công ty hợp danh; được viết là "doanh nghiệp tư nhân”, "DNTN” hoặc "doanh nghiệp TN” đối với doanh nghiệp tư nhân;

b) Tên riêng. Tên riêng được viết bằng các chữ cái trong bảng chữ cái tiếng Việt, các chữ F, J, Z, W, chữ số và ký hiệu.

……

3. Căn cứ vào quy định tại Điều này và các Điều 39, 40 và 42 của Luật này, Cơ quan đăng ký kinh doanh có quyền từ chối chấp thuận tên dự kiến đăng ký của doanh nghiệp."

Ví dụ tên doanh nghiệp dự định đặt là " Công ty Cổ phần Tập Đoàn Khánh An” thì cụm từ " Tập đoàn Khánh An” sẽ được xem là tên riêng, còn loại hình công ty sẽ là công ty Cổ phần. Như vậy,  tên "Công ty Cổ phần Tập Đoàn Khánh An” đã đảm bảo đúng quy định về mặt cấu trúc và hình thức.

Tại khoản 3 điều trên, Cơ quan đăng ký kinh doanh có quyền từ chối chấp thuận tên dự kiến đăng ký của doanh nghiệp trong các trường hợp sau:

·         Trường hợp cấm:

Điều 39. Những điều cấm trong đặt tên doanh nghiệp

1. Đặt tên trùng hoặc tên gây nhầm lẫn với tên của doanh nghiệp đã đăng ký được quy định tại Điều 42 của Luật này.

2. Sử dụng tên cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, tên của tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp để làm toàn bộ hoặc một phần tên riêng của doanh nghiệp, trừ trường hợp có sự chấp thuận của cơ quan, đơn vị hoặc tổ chức đó.

3. Sử dụng từ ngữ, ký hiệu vi phạm truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc."

Theo quy định trên, nếu phần tên riêng của  tên Công ty dự kiến đặt có chữ " TẬP ĐOÀN” thì hoàn toàn không thuộc các trường hợp cấm trong đặt tên Doanh nghiệp

·      Trường hợp tên Trùng/ Gây nhầm lẫn:

" Điều 42. Tên trùng và tên gây nhầm lẫn

1. Tên trùng là tên tiếng Việt của doanh nghiệp đề nghị đăng ký được viết hoàn toàn giống với tên tiếng Việt của doanh nghiệp đã đăng ký.

2. Các trường hợp sau đây được coi là tên gây nhầm lẫn với tên của doanh nghiệp đã đăng ký:

a) Tên tiếng Việt của doanh nghiệp đề nghị đăng ký được đọc giống như tên doanh nghiệp đã đăng ký;

b) Tên viết tắt của doanh nghiệp đề nghị đăng ký trùng với tên viết tắt của doanh nghiệp đã đăng ký;

c) Tên bằng tiếng nước ngoài của doanh nghiệp đề nghị đăng ký trùng với tên bằng tiếng nước ngoài của doanh nghiệp đã đăng ký;

d) Tên riêng của doanh nghiệp đề nghị đăng ký chỉ khác với tên riêng của doanh nghiệp cùng loại đã đăng ký bởi một số tự nhiên, số thứ tự hoặc các chữ cái trong bảng chữ cái tiếng Việt và các chữ cái F, J, Z, W ngay sau tên riêng của doanh nghiệp đó;

đ) Tên riêng của doanh nghiệp đề nghị đăng ký chỉ khác với tên riêng của doanh nghiệp cùng loại đã đăng ký bởi ký hiệu "&”, ".”, "+”, "-”, "_”;

e) Tên riêng của doanh nghiệp đề nghị đăng ký chỉ khác với tên riêng của doanh nghiệp cùng loại đã đăng ký bởi từ "tân” ngay trước hoặc "mới” ngay sau hoặc trước tên riêng của doanh nghiệp đã đăng ký;

g) Tên riêng của doanh nghiệp đề nghị đăng ký chỉ khác với tên riêng của doanh nghiệp cùng loại đã đăng ký bởi từ "miền Bắc”, "miền Nam”, "miền Trung”, "miền Tây”, "miền Đông” hoặc từ có ý nghĩa tương tự.

Các trường hợp quy định tại các điểm d, đ, e và g của khoản này không áp dụng đối với trường hợp công ty con của công ty đã đăng ký." 

Như vậy Nếu Bạn đặt tên công ty có cụm từ " TẬP ĐOÀN” mà cụm từ này thuộc vào phần tên riêng thì tên công ty của bạn vẫn có khả năng đăng ký, ví dụ như "Công ty Cổ phần tập đoàn Khánh An”.

Hiện nay có một số trường hợp, cơ quan đăng ký kinh doanh từ chối chấp thuận tên Doanh nghiệp có từ "TẬP ĐOÀN” mặc dù phía trước đã có loại hình công ty (như Công ty Cổ phần tập đoàn…)

Trường hợp này, Phòng Đăng ký kinh doanh thường căn cứ vào quy định tại Nghị định 69/2014/NĐ-CP và Điều 188 Luật Doanh nghiệp, theo đó Tập đoàn kinh tế không phải là 1 loại hình Doanh nghiệp mà nó là một nhóm Công ty và cụm từ " Tập đoàn" không được xác định là tên riêng mà là một loại hình tổ chức. Do đó nếu một công ty sử dụng từ " Tập đoàn" trong tên của mình sẽ có khả năng gây nhầm lẫn với Các Tập Đoàn kinh tế. Tuy nhiên quan điểm trên không được thống nhất ở nhiều cơ quan đăng ký kinh doanh và cũng không có quy định pháp luật nào quy định rõ ràng.

Nếu xét ở góc độ pháp luât hiện hành, chúng ta có thể coi cụm từ " tập đoàn thuộc thành phần tên riêng, phía trước đã có loại hình công ty cụ thể là " Công ty CP hay Công ty TNHH…” nên không có cơ sở để gây nhầm lẫn với loại hình Tập Đoàn kinh tế theo quy định của pháp luật. Vì vậy tên Doanh nghiệp có cụm từ "Tập đoàn" hoàn toàn có khả năng đăng ký.

Khánh An nhận cung cấp dịch vụ đăng ký tên Doanh nghiệp có cụm từ " Tập đoàn” Uy tín hiệu quả.

Hi vọng những tư vấn trên có thể giúp ích cho Quý Khách trong việc đặt tên cho Doanh Nghiệp.

Mọi vấn đề cần tư vấn chi tiết vui lòng liên hệ trực tiếp qua: 

Hotline: 02466.885.821 hoặc 096.987.7894.

Email: Info@Khanhanlaw.net

Hoặc để lại thông tin qua Website Khanhanlaw.com. Chúng tôi sẽ liên hệ lại tới Bạn sớm nhất.

UY TÍN – CHẤT LƯỢNG – HIỆU QUẢ CAO Là những giá trị chúng tôi mang tới cho các Quý Khách hàng. Đáp lại những giá trị đó là những phản hồi rất tích cực đã mang lại động lực cho Khánh An phát triển như ngày hôm nay.

 

Bài viết tiếp theo
QUÝ KHÁCH CẦN TƯ VẤN
Công ty TNHH Tư Vấn Khánh An
A: Số 85, phố Vương Thừa Vũ, Khương Trung, Thanh Xuân, Hà Nội.
DỊCH VỤ TRỌNG TÂM
Công ty Khánh An sinh nhật năm thứ 3 (2017-2020)
[KHÁNH AN] - 13/07/2017 ->13/07/2020, 


Khánh An được cấp đăng ký kinh doanh với mã số thuế 0107921821 vào ngày 13/07/2017, từ đó mà ngày này hằng năm được trở thành ngày sinh nhật vui vẻ, có ý nghĩa đối với Đội ngũ nhân sự của Khánh A...
Làm thế nào để thành lập công ty ở Singapore? Thành lập công ty tại Singapore cần hồ sơ như thế nào và chi phí ra sao? Cùng tham khảo những lưu ý khi thành lập công ty tại Singapore nhé!
Dịch vụ mở công ty tại Singapore hiệu quả, tiết kiệm Singapore được biết đến là một môi trường kinh doanh lý tưởng với các mô hình Start-up, các doanh nghiệp vừa và nhỏ (SMEs). Đây được xem là “miền đất hứa” với các tiềm năng phát triển vượt trội cho kinh doanh. Có thể kể đến: chính sách nhập cư mở cửa, nhiều chính sách
Phân biệt khuyến mại với chiết khấu thương mại Câu hỏi: Bạn ơi mình không hiểu chiết khấu với khuyến mại thì khác nhau chỗ nào? Bạn giải thích giúp mình với, để làm hai hình thức đó thì có phải đăng ký gì không? Người gửi: Bạn Nam Anh. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục
Quyền ly hôn và nuôi con khi chồng ngoại tình? Câu hỏi: Vợ chồng em kết hôn đã được 4 năm, hiện tại em có 2 đứa con. 1 đứa 3 tuổi rưỡi và một đứa mới được 8 tháng. Trong thời gian mà em ở cữ thì chồng em ngoại tình. Em đã bỏ qua 1 lần rồi nhưng vẫn tái lại. Em không
Làm sao để chứng minh 02 số Chứng minh thư nhân dân là của cùng 1 người? Câu hỏi: Chị có thay chứng minh thư, giờ trong sổ đỏ đất đai lại là số chứng minh cũ. Giờ có cách nào để chứng minh 2 số cmnd là 1 không? Cảm ơn em Người gửi: Chị Lê Trang Nội dung tư vấn: Cảm ơn Chị Trang đã gửi câu hỏi  tới chuyên
Kinh doanh dịch vụ đòi nợ Câu hỏi: Thủ tục thành lập Công ty kinh doanh dịch vụ đòi nợ. Cần phải đáp ứng điều kiện gì để hoạt động dịch vụ đòi nợ. Quy định của pháp luật có đang dự thảo thay đổi điểm nào có lợi không? Người gửi: Bạn Quyên. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn
 
  Chat với chúng tôi trên facebook
Gọi ngay: 02466.885.821