Trang chủ / Giấy phép con / Giấy phép công bố mỹ phẩm

Thủ tục công bố mỹ phẩm nhập khẩu theo quy định mới nhất năm 2023

Thứ 2, 30/03/20 lúc 17:36.

Thủ tục công bố mỹ phẩm bao gồm những gì? Và chi phí bỏ ra cho cho công đoạn này là bao nhiêu? Hãy cùng Khánh An tìm hiểu qua nội dung dưới đây.

Ngày nay, khi xã hội ngày càng phát triển, nhu cầu làm đẹp ngày càng được nâng cao và mỹ phẩm là một trong những mặt hàng được nhiều người lựa chọn. Do đó, cơ hội kinh doanh được mở rộng hơn, nhằm đáp ứng nhu cầu thị trường, các công ty thương mại mỹ phẩm thường xuyên nhập khẩu mỹ phẩm để phục vụ cho hoạt động kinh doanh của mình. Tuy nhiên, rất nhiều Quý khách vô cùng lúng túng khi tiến hành các thủ tục pháp lý để sản phẩm tới tay người tiêu dùng một cách hợp pháp. Dưới đây là bài viết tư vấn của Khánh An nhằm tư vấn cho Quý khách hàng về thủ tục công bố mỹ phẩm nhập khẩu.

Thủ tục công bố mỹ phẩm nhập khẩu rất quan trọng đối với doanh nghiệp

Thủ tục công bố mỹ phẩm nhập khẩu rất quan trọng đối với doanh nghiệp

Căn cứ pháp lý thủ tục công bố mỹ phẩm

Thông tư 06/2011/TT-BYT của Bộ Y Tế quy định về quản lý mỹ phẩm ngày 25 tháng 01 năm 2011;

Công văn số 1609/QLD-MP Hướng dẫn phân loại mỹ phẩm, công bố tính năng mỹ phẩm;

Quyết định số 10/2010/QĐ-TTg ngày 10 tháng 02 năm 2010 của Thủ tướng Chính phủ quy định Giấy chứng nhận lưu hành tự do đối với sản phẩm, hàng hoá xuất khẩu và nhập khẩu;

Hiệp định về hệ thống hòa hợp ASEAN trong quản lý mỹ phẩm;

Nghị định số 89/2006/NĐ-CP ngày 30 tháng 8 năm 2006 của Chính phủ quy định về ghi nhãn hàng hoá;

Nội dung tư vấn thủ tục công bố mỹ phẩm nhập khẩu

Khánh An xin đưa ra một số thông tin xoay quanh vấn đề công bố mỹ phẩm nhập khẩu từ nước ngoài:

Tại sao phải tiến hành công bố mỹ phẩm?

Theo căn cứ quy định tại Điều 3, Khoản 1, Điều 3 của Thông tư 06/2011/TT-BYT của Bộ y Tế quy định về quản lý mỹ phẩm như sau:"Các tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm mỹ phẩm ra thị trường chỉ được phép đưa mỹ phẩm ra lưu thông khi đã được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền cấp số tiếp nhận phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm và phải hoàn toàn chịu trách nhiệm về tính an toàn, hiệu quả và chất lượng sản phẩm. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền sẽ tiến hành kiểm tra hậu mại khi sản phẩm lưu thông trên thị trường". Do đó khi tiến hành nhập khẩu mỹ phẩm để được thông hành trên thị trường, Quý khách phải tiến hành các thủ tục công bố mỹ phẩm theo đúng pháp lý.

Hồ sơ công bố sản phẩm mỹ phẩm

Theo căn cứ quy định thủ tục công bố mỹ phẩm tại Thông tư 06/2011/TT-BYT của Bộ Y Tế và Điều 12 Nghị định 155/2018/NĐ-CP quy định hồ sơ công bố sản phẩm mỹ phẩm bao gồm các tài liệu sau:

1. Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm (02 bản) kèm theo dữ liệu công bố (bản mềm của Phiếu công bố).

2. Bản chính hoặc bản sao có chứng thực hợp lệ Giấy ủy quyền (là bản có chứng thực chữ ký và được hợp pháp hóa lãnh sự theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp được miễn hợp pháp hóa lãnh sự theo các điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên) của nhà sản xuất hoặc chủ sở hữu sản phẩm ủy quyền cho tổ chức, Quý khách chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường được phân phối sản phẩm mỹ phẩm tại Việt Nam (áp dụng đối với mỹ phẩm nhập khẩu và mỹ phẩm sản xuất trong nước mà Quý khách chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường không phải là nhà sản xuất).

Lưu ý: Quy định về giấy ủy quyền phải đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 6 của Thông tư này.

3. Giấy chứng nhận lưu hành tự do (CFS): Chỉ áp dụng đối với trường hợp công bố sản phẩm mỹ phẩm nhập khẩu nước ngoài và đáp ứng các yêu cầu sau:

a) CFS do nước sở tại cấp là bản chính hoặc bản sao có chứng thực hợp lệ, còn hạn. Trường hợp CFS không nêu thời hạn thì phải là bản được cấp trong vòng 24 tháng kể từ ngày cấp.

b) CFS phải được hợp pháp hóa lãnh sự theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp được miễn hợp pháp hóa lãnh sự theo các điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên.

Cơ quan có thẩm quyền cấp

- Đối với mỹ phẩm nhập khẩu: nộp hồ sơ tại Cục Quản lý dược – Bộ Y tế.

- Đối với mỹ phẩm sản xuất trong nước: nộp tại Sở Y tế tại địa phương nơi nhà máy sản xuất. 

Trình tự, thủ tục giải quyết hồ sơ công bố mỹ phẩm nhập khẩu

Hồ sơ công bố sản phẩm mỹ phẩm được làm thành 01 bộ, nộp trực tiếp hoặc gửi qua đường bưu điện tới Cục Quản lý dược - Bộ Y Tế.

Trong vòng 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ công bố hợp lệ và lệ phí công bố theo quy định, cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền có trách nhiệm ban hành số tiếp nhận phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm.

Trường hợp hồ sơ công bố chưa đáp ứng theo quy định của Thông tư này thì trong vòng 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ, cơ quan tiếp nhận hồ sơ thông báo bằng văn bản cho Quý khách công bố biết các nội dung chưa đáp ứng để sửa đổi, bổ sung hồ sơ (nêu cụ thể các nội dung chưa đáp ứng).

Hồ sơ bổ sung của đơn vị gồm:

Văn bản giải trình về việc sửa đổi, bổ sung của tổ chức, cá nhân đứng tên công bố.

Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm kèm theo dữ liệu công bố (bản mềm của phiếu công bố) hoặc tài liệu khác được sửa đổi, bổ sung.

Trong vòng 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ bổ sung đáp ứng theo quy định của Thông tư này, cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền có trách nhiệm ban hành số tiếp nhận phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm.

Trường hợp hồ sơ sửa đổi, bổ sung không đáp ứng theo quy định của Thông tư này thì trong vòng 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ bổ sung, cơ quan tiếp nhận hồ sơ thông báo bằng văn bản không cấp số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm cho sản phẩm này.

Lưu ý: Từ ngày 01/01/2017, hồ sơ công bố mỹ phẩm được thực hiện online trên hệ thống một cửa quốc gia: https://vnsw.gov.vn.

Chi phí thủ tục công bố mỹ phẩm nhập khẩu

Bước cuối cùng để hoàn thành việc làm hồ sơ công bố mỹ phẩm nhập khẩu của các doanh nghiệp là nộp phí cho cơ quan chức năng có thẩm quyền (đối với sản phẩm mỹ phẩm nhập khẩu thì nơi thu phí là Cục Quản lý Dược - Bộ Y Tế) để thụ lý hồ sơ đã nộp. Khoản chi phí này được xem là khoản phí bắt buộc và tùy theo số lượng mặt hàng công bố mà chi phí sẽ thay đổi.

Chi phí thủ tục công bố mỹ phẩm được tính theo đơn vị mặt hàng

Chi phí công bố mỹ phẩm được tính theo đơn vị mặt hàng

Theo Thông tư số 277/2016/TT-BTC về việc quy định mức thu, chế độ thu, quản lý và sử dụng phí trong lĩnh vực dược, mỹ phẩm được ban hành bởi Bộ trưởng Bộ tài chính có quy định rõ về chi phí công bố mỹ phẩm là 500.000 VNĐ/mặt hàng. Mức chi phí này được áp dụng trên tất cả các sản phẩm mỹ phẩm trong và ngoài nước.

Tuy nhiên, hiện nay một số doanh nghiệp kinh doanh có xu hướng sử dụng dịch vụ làm hồ sơ công bố mỹ phẩm của các đơn vị tư vấn luật tư nhân dù phải trả thêm phí. Lý do làm vì các đơn vị tư vấn luật là người trực tiếp làm việc với luật pháp, hiểu luật và tuân thủ luật. Họ có thể giúp doanh nghiệp bổ sung hồ sơ khi cần thiết, thực hiện việc nộp hồ sơ cho Quý khách với mức giá phải chăng.

Những lưu ý khi công bố mỹ phẩm

Để quá trình công bố mỹ phẩm được suôn sẻ, Quý khách buộc phải dành thời gian nghiên cứu về hồ sơ cần có, quy trình nộp, thời gian nộp, cơ quan tiếp nhận hồ sơ,… và lên kế hoạch thực hiện sao cho khớp với thời gian mong muốn ra mắt sản phẩm. Bên cạnh đó, Quý khách cũng cần hiểu rõ và lưu ý các thông tin dưới đây:

Lý do phải thực hiện đăng ký công bố mỹ phẩm: Sản phẩm mỹ phẩm là mặt hàng rất được ưa chuộng hiện nay. Mặc dù vậy, nó cũng ảnh hưởng trực tiếp lên da và sức khỏe người dùng. Việc công bố mỹ phẩm trong nước cũng như nhập khẩu trước khi đưa ra thị trường tiêu thụ được xem là chứng nhận về độ an toàn, hiệu quả và chất lượng sản phẩm về mặt pháp lý (theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Thông tư về Quản lý mỹ phẩm số 06/2011/TT-BYT của Bộ Y Tế).

Mỹ phẩm ảnh hưởng trực tiếp lên da và sức khỏe con người

Mỹ phẩm ảnh hưởng trực tiếp lên da và sức khỏe con người

Thời hạn của số tiếp nhận phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm: 05 năm kể từ ngày cấp (theo quy định tại Điều 10 Thông tư về Quản lý mỹ phẩm số 06/2011/TT-BYT của Bộ Y Tế). Trong trường hợp số tiếp nhận sắp hết hạn, Quý khách buộc phải làm thủ tục tái công bố sản phẩm mỹ phẩm nếu muốn tiếp tục kinh doanh trên thị trường.

Có thể thực hiện đăng ký làm giấy tờ công bố mỹ phẩm online để tiết kiệm thời gian và chi phí đi lại, hiện nay. Quý khách có thể thực hiện quy trình này qua cổng online của hệ thống dịch vụ công được kiểm soát bởi Cục quản lý Dược. Tuy nhiên, vẫn còn tồn tại một số khó khăn nhất định nếu Quý khách không nắm rõ tất cả yêu cầu.

Nếu Quý khách cần hỗ trợ làm hồ sơ công bố mỹ phẩm từ đơn vị tư vấn luật, cần cân nhắc lựa chọn đơn vị uy tín để tránh mất thời gian mà còn "tiền mất tật mang" thì tốt nhất Quý khách nên lựa chọn các đơn vị tư vấn luật có kinh nghiệm và cam kết hỗ trợ trước, trong và sau khi làm thủ tục. Hơn nữa, chi phí công bố mỹ phẩm ở những đơn vị uy tín lại rất hợp lý, giúp Quý khách tiết kiệm một khoản tiền không nhỏ khi làm hồ sơ.

Sau khi hết thời hạn 05 năm, Quý khách phải thực hiện thủ tục tái công bố

Sau khi hết thời hạn 05 năm, Quý khách phải thực hiện thủ tục tái công bố

Là một trong những đơn vị dẫn đầu trong lĩnh vực tư vấn xin giấy phép, công bố mỹ phẩm, tự công bố sản phẩm, Khánh An sẽ giúp Quý khách hoàn tất hồ sơ một cách nhanh chóng nhất. Việc công bố mỹ phẩm sẽ nhanh chóng và dễ dàng hơn bao giờ hết. Với đội ngũ nhân viên am hiểu luật, trình tự hồ sơ, chúng tôi sẽ luôn giúp Quý khách tìm được giải pháp hiệu quả, tiết kiệm chi phí nhất.

Quý khách hàng có thắc mắc hoặc có nhu cầu sử dụng dịch vụ công bố mỹ phẩm, hãy liên hệ ngay cho chúng tôi qua số hotline: 02466 885 821 hoặc 096 987 7894 để được NHẬN TƯ VẤN MIỄN PHÍ. Quý khách cũng có thể truy cập vào website của chúng tôi: https://khanhanlaw.com/ để tham khảo các thông tin về tư vấn luật chính xác và nhận tư vấn miễn phí qua điện thoại!

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY TNHH TƯ VẤN KHÁNH AN

Địa chỉToà nhà 88 Tô Vĩnh Diện, Khương Trung, Thanh Xuân, Hà Nội

Hotline: 02466.885.821 hoặc 096.987.7894.

Email: info@khanhanlaw.net


Bài viết trước đó
Bài viết tiếp theo
QUÝ KHÁCH CẦN TƯ VẤN
Công ty TNHH Tư Vấn Khánh An
A: Toà nhà 88 Tô Vĩnh Diện, Khương Trung, Thanh Xuân, Hà Nội
Chat Zalo Chat Facebook Hotline: 096.987.7894