Quyền ly hôn và nuôi con khi chồng ngoại tình?

Thứ Hai, 17/12/2018 | 15:39 GMT+7.
Lượt xem: 1818

Câu hỏi:

Vợ chồng em kết hôn đã được 4 năm, hiện tại em có 2 đứa con. 1 đứa 3 tuổi rưỡi và một đứa mới được 8 tháng. Trong thời gian mà em ở cữ thì chồng em ngoại tình. Em đã bỏ qua 1 lần rồi nhưng vẫn tái lại. Em không muốn con em có một người cha như vậy. Em có thể làm đơn ly hôn để giành quyền nuôi 2 đứa con được k Anh/Chị?

Người gửi: Đinh Thị Huyền (Hòa Bình).

Nội dung tư vấn:

Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục tư vấn của Công ty Khánh An. Sau đây chúng tôi sẽ đưa ra quan điểm tư vấn của mình cho câu hỏi của Bạn.

1. Căn cứ pháp lý.

– Luật hôn nhân và gia đình năm 2014,

2. Giải đáp thắc mắc.

Trong một vụ việc ly hôn mà nguyên nhân chủ yếu là do một bên ngoại tình thì ngoại tình không phải là căn cứ duy nhất để yêu cầu ly hôn và giành quyền nuôi con. Vậy nên trong trường hợp của Bạn, để yêu cầu ly hôn và giành được quyền nuôi cả hai con nhỏ Tòa án sẽ phải căn cứ trên rất nhiều yếu tố. Cụ thể như sau:

a. Về quyền yêu cầu ly hôn.

Trong trường hợp của Bạn, Bạn sẽ có quyền nộp đơn yêu cầu Tòa giải quyết ly hôn (Căn cứ tại điều 51 về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn của  luật hôn nhân gia đình năm 2014).

Khi chấp nhận đơn yêu cầu giải quyết ly hôn, Tòa án sẽ thực hiện thủ tục hòa giải, nếu hòa giải không thành thì Tòa mới giải quyết cho ly hôn căn cứ vào các yếu tố sau:…” Vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được”. (Căn cứ tại điều 51 về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn của  luật hôn nhân gia đình năm 2014).

Cụ thể, Tòa sẽ xác minh việc chồng bạn ngoại tình trong thời kỳ bạn đang nuôi con nhỏ là có thật. Đây có thể là hành vi vi phạm nghiêm trọng quyền và nghĩa vụ của người chồng, làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được. Như vậy Bạn sẽ có đủ căn cứ để được ly hôn.

Ngoài ra, theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, khi hai vợ chồng bạn chưa ly hôn nếu chồng bạn ngoại tình và có hành vi chung sống với người phụ nữ khác như vợ chồng là hành vi vi phạm pháp luật và có thể bị xử lý hành chính theo điểm b, Khoản 1, điều 48 của Nghị định số 110/2013/NĐ-CP, mức phạt trong trường hợp này từ 1.000.000 đến 3.000.000 đồng và tùy mức độ vi phạm chồng Bạn có thể  bị xử lý hình sự.

b. Về việc giành quyền nuôi con.

Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn như sau:

– “Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan;

– Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con;

– Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”  

Theo quy định trên, cả Bạn và chồng Bạn đều có quyền và nghĩa vụ ngang nhau trong việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con (trừ trường hợp chồng bạn bị hạn chế quyền với con chưa thành niên theo quy định tại điều 85, luật hôn nhân và gia đình năm 2014). Tuy nhiên Bạn vẫn có thể giành quyền nuôi cả hai người con trong hai trường hợp dưới đây:

Trường hợp thứ nhất: Nếu Bạn và chồng Bạn thỏa thuận được về việc giao con cho Bạn trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. Thì tòa án sẽ công nhận kết quả thỏa thuận của hai Bạn và Bạn sẽ được nuôi con.

Trường hợp thứ hai: Nếu chồng Bạn không đồng ý cho Bạn nuôi cả hai người con, Bạn có thể nộp đơn ra Tòa yêu cầu quyền được nuôi con, khi đó Tòa sẽ gải quyết căn cứ vào các yếu tố sau: 

Về cháu bé 8 tháng tuổi: Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp có căn cứ chứng minh người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con (Theo quy định tại khoản 3, điều 81, luật hôn nhân gia đình năm 2014);

Về cháu bé 3 tuổi rưỡi: 

Thứ nhất, Tòa sẽ xem xét và quyết định căn cứ vào việc chồng Bạn có hành vi vi phạm chế độ hôn nhân, gây ảnh hưởng đến hạnh phúc gia đình, không thực hiện nghĩa vụ làm chồng, làm cha của mình trong thời kỳ hôn nhân, không quan tâm chăm sóc đến con cái hay không?

Thứ hai, Kết hợp với với các yếu tố về tài chính, khả năng chăm sóc, nhân thân của Bạn và chồng Bạn để Tòa đưa ra quyết định sao cho tốt nhất cho người con.

Như vậy, để Bạn giành được quyền nuôi cả hai người con, cần có đủ chứng cứ chứng minh việc chồng Bạn có hành vi ngoại tình trong thời kỳ hôn nhân và vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ của người chồng, không quan tâm chăm sóc con cái. 

Thêm vào đó, Bạn cần chứng minh mình có đầy đủ điều kiện tốt nhất để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục cả hai người con, bao gồm các điều kiện sau:

–  Điều kiện về vật chất bao gồm: Ăn, ở, sinh hoạt, điều kiện học tập… mà Bạn có thể dành cho con, các yếu tố đó dựa trên thu nhập, tài sản, chỗ ở của Bạn;

– Các yếu tố về tinh thần bao gồm: Thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm đã dành cho con từ trước đến nay, điều kiện cho con vui chơi giải trí, nhân cách đạo đức, trình độ học vấn.

Hơn nữa, nếu chứng minh được chồng Bạn đang không có đủ điều kiện về vật chất và tinh thần tốt để chăm sóc con hoặc có những hành vi đủ là cơ sở để hạn chế quyền chăm sóc con theo điều 85 của luật hôn nhân và gia đình 2014, thì cơ hội giành quyền nuôi con của Bạn sẽ cao hơn.

Với những ý kiến tư vấn trên đây của chúng tôi, Bạn có đủ cơ sở để nộp đơn ra Tòa yêu cầu giải quyết ly hôn và có thể sẽ giành được quyền nuôi cả hai người con.

UY TÍN – CHẤT LƯỢNG – HIỆU QUẢ CAO Là những giá trị chúng tôi mang tới cho các Quý Khách hàng. Đáp lại những giá trị đó là những phản hồi rất tích cực đã mang lại động lực cho Khánh An phát triển như ngày hôm nay.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được NHẬN TƯ VẤN MIỄN PHÍ qua số Hotline: 02466.885.821 hoặc 096.987.7894.

Email: Info@Khanhanlaw.net

Hoặc để lại thông tin trên Website Khanhanlaw.com, Chúng tôi sẽ liên hệ lại tới Bạn sớm nhất.



Bài viết tiếp theo
QUÝ KHÁCH CẦN TƯ VẤN
Công ty TNHH Tư Vấn Khánh An
A: Số 85, phố Vương Thừa Vũ, Khương Trung, Thanh Xuân, Hà Nội.
DỊCH VỤ TRỌNG TÂM
Dịch vụ xin cấp Giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm: Uy tín, giá rẻ Vệ sinh an toàn thực phẩm đang trở thành một trong những điểm nóng đáng quan tâm của xã hội và tác động lớn đến sức khỏe của người tiêu dùng. Giấy chứng nhận đủ điều kiện an toàn thực phẩm là điều kiện bắt buộc phải có khi doanh nghiệp sản xuất, kinh doanh
Dịch vụ xin giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa uy tín giá rẻ tại Hà Nội Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là ngành nghề kinh doanh có điều kiện theo quy định pháp luật Việt Nam. Để kinh doanh dịch vụ này doanh nghiệp cần phải có giấy phép kinh doanh dịch vụ lữ hành nội địa theo quy định tại Luật du lịch năm 2017. Công ty
Thành lập Công ty có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam Khánh An – Với  lợi thế đội ngũ chuyên viên tư vấn giàu kinh nghiệm, nhiệt huyết. Chúng tôi chuyên hỗ trợ nhà đầu tư nước ngoài các thủ tục pháp lý liên quan đến xin cấp giấy chứng nhận đầu tư và giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp để tiến hành các hoạt động đầu
Thủ tục công bố mỹ phẩm nhập khẩu Ngày nay, khi xã hội ngày càng phát triển, nhu cầu làm đẹp ngày càng được nâng cao và mỹ phẩm là một trong những mặt hàng được nhiều người lựa chọn. Do đó, cơ hội kinh doanh được mở rộng hơn, nhằm đáp ứng nhu cầu thị trường, các công ty thương mại mỹ phẩm thường xuyên nhập khẩu mỹ phẩm để phục vụ cho hoạt động kinh doanh của mình. Tuy nhiên rất nhiều doanh nghiệp vô cùng lúng túng khi tiến hành các thủ tục pháp lý để sản phẩm tới tay người tiêu dùng một cách hợp pháp. Dưới đây là bài viết tư vấn của Khanh An Consultant nhằm tư vấn cho Quý khách hàng về thủ tục công bố mỹ phẩm nhập khẩu.
Dịch vụ xin giấy phép kinh doanh lữ hành quốc tế uy tín giá rẻ Hoạt động kinh doanh lữ hành quốc tế là ngành nghề kinh doanh có điều kiện theo quy định pháp luật Việt Nam.  Doanh nghiệp lữ hành quốc tế phục vụ khách du lịch quốc tế đến Việt Nam và khách Việt Nam du lịch ra nước ngoài. Để kinh doanh dịch vụ này doanh
Dịch vụ làm lý lịch tư pháp siêu tốc, giá rẻ trên toàn quốc Dịch vụ làm lý lịch tư pháp siêu tốc, giá rẻ trên toàn quốc Khách hàng chỉ cần gửi bản chụp chứng minh nhân dân, căn cước công dân hoặc hộ chiếu. Thời gian 2-3-5-7 ngày
Công ty Khánh An sinh nhật năm thứ 3 (2017-2020)
[KHÁNH AN] - 13/07/2017 ->13/07/2020, 


Khánh An được cấp đăng ký kinh doanh với mã số thuế 0107921821 vào ngày 13/07/2017, từ đó mà ngày này hằng năm được trở thành ngày sinh nhật vui vẻ, có ý nghĩa đối với Đội ngũ nhân sự của Khánh A...
Làm thế nào để thành lập công ty ở Singapore? Thành lập công ty tại Singapore cần hồ sơ như thế nào và chi phí ra sao? Cùng tham khảo những lưu ý khi thành lập công ty tại Singapore nhé!
Dịch vụ mở công ty tại Singapore hiệu quả, tiết kiệm Singapore được biết đến là một môi trường kinh doanh lý tưởng với các mô hình Start-up, các doanh nghiệp vừa và nhỏ (SMEs). Đây được xem là “miền đất hứa” với các tiềm năng phát triển vượt trội cho kinh doanh. Có thể kể đến: chính sách nhập cư mở cửa, nhiều chính sách
Phân biệt khuyến mại với chiết khấu thương mại Câu hỏi: Bạn ơi mình không hiểu chiết khấu với khuyến mại thì khác nhau chỗ nào? Bạn giải thích giúp mình với, để làm hai hình thức đó thì có phải đăng ký gì không? Người gửi: Bạn Nam Anh. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục
Quyền ly hôn và nuôi con khi chồng ngoại tình? Câu hỏi: Vợ chồng em kết hôn đã được 4 năm, hiện tại em có 2 đứa con. 1 đứa 3 tuổi rưỡi và một đứa mới được 8 tháng. Trong thời gian mà em ở cữ thì chồng em ngoại tình. Em đã bỏ qua 1 lần rồi nhưng vẫn tái lại. Em không
Làm sao để chứng minh 02 số Chứng minh thư nhân dân là của cùng 1 người? Câu hỏi: Chị có thay chứng minh thư, giờ trong sổ đỏ đất đai lại là số chứng minh cũ. Giờ có cách nào để chứng minh 2 số cmnd là 1 không? Cảm ơn em Người gửi: Chị Lê Trang Nội dung tư vấn: Cảm ơn Chị Trang đã gửi câu hỏi  tới chuyên
Kinh doanh dịch vụ đòi nợ Câu hỏi: Thủ tục thành lập Công ty kinh doanh dịch vụ đòi nợ. Cần phải đáp ứng điều kiện gì để hoạt động dịch vụ đòi nợ. Quy định của pháp luật có đang dự thảo thay đổi điểm nào có lợi không? Người gửi: Bạn Quyên. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn
 
  Chat với chúng tôi trên facebook
Gọi ngay: 02466.885.821