Giải pháp hữu ích có được bảo hộ không?

Thứ Bảy, 05/09/2020 | 10:15 GMT+7.
Lượt xem: 1022

GIẢI PHÁP HỮU ÍCH CÓ ĐƯỢC BẢO HỘ KHÔNG?

Cùng với quá trình phát triển nền kinh tế cũng như tầm quan trọng của khoa học công nghệ, nhà nước ta luôn tạo mọi điều kiện và ghi nhận sự lao động sáng tạo của cá nhân, tổ chức trong việc nghiên cứu phát triển công nghiệp. Theo đó, pháp luật nước ta đã ghi nhận việc bảo hộ những giải pháp kỹ thuật dưới dạng sản phẩm hoặc quy trình không đáp ứng đủ điều kiện để được bảo hộ dưới danh nghĩa sáng chế nhưng đáp ứng các điều kiện luật định dưới hình thức giải pháp hữu ích, mang lại nhiều tác động tích cực đối với việc phát triển công nghệ quốc gia.

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Sở hữu trí tuệ 2005, sửa đổi bổ sung năm 2009;

- Thông tư 01/2007/TT-BKHCN hướng dẫn thi hành Nghị định 103/2006/NĐ-CP hướng dẫn thi hành một số Điều của Luật Sở hữu trí tuệ;

- Thông tư 13/2016/TT-BKHCN sửa đổi bổ sung thông tư 01/2007/TT-BKHCN.

2. Nội dung tư vấn

- Điều kiện bảo hộ:

Khoản 2 Điều 58 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định sáng chế được bảo hộ dưới hình thức cấp Bằng độc quyền giải pháp hữu ích nếu không phải là hiểu biết thông thường và đáp ứng các điều kiện:

+ Có tính mới: chưa bị bộc lộ công khai dưới hình thức sử dụng, mô tả bằng văn bản hoặc bất kỳ hình thức nào khác ở trong nước hoặc ở nước ngoài trước ngày nộp đơn đăng ký sáng chế hoặc trước ngày ưu tiên trong trường hợp đơn đăng ký sáng chế được hưởng quyền ưu tiên. Việc đánh giá tính mới được thực hiện theo quy định tại điểm 25.5 Thông tư 01/2007/TT-BKHCN hướng dẫn thi hành Nghị định 103/2006/NĐ-CP hướng dẫn thi hành một số Điều của Luật Sở hữu trí tuệ và các điểm tương ứng được sửa đổi bổ sung bởi thông tư 13/2016/TT-BKHCN sửa đổi bổ sung thông tư 01/2007/TT-BKHCN

+ Có khả năng áp dụng công nghiệp: có thể thực hiện được việc chế tạo, sản xuất hàng loạt sản phẩm hoặc áp dụng lặp đi lặp lại quy trình là nội dung của sáng chế và thu được kết quả ổn định. Đánh giá tính mới được thực hiện theo quy định tại điểm 25.4 Thông tư 01/2007/TT-BKHCN hướng dẫn thi hành Nghị định 103/2006/NĐ-CP hướng dẫn thi hành một số Điều của Luật Sở hữu trí tuệ và các điểm tương ứng được sửa đổi bổ sung bởi Thông tư 13/2016/TT-BKHCN sửa đổi bổ sung thông tư 01/2007/TT-BKHCN

- Thời hạn bảo hộ:

Bằng độc quyền giải pháp hữu ích có hiệu lực từ ngày cấp và kéo dài đến hết mười năm kể từ ngày nộp đơn (Điều 93 Luật Sở hữu trí tuệ) Để duy trì hiệu lực Bằng độc quyền giải pháp hữu ích, chủ văn bằng bảo hộ phải nộp lệ phí duy trì hiệu lực.

- Thủ tục đăng ký bảo hộ:

+ Chủ đơn gửi hồ sơ đăng ký bảo hộ giải pháp hữu ích về Cục sở hữu công nghiệp.

Sau đó, Cục Sở hữu trí tuệ xử lý theo trình tự quy định tại Thông tư 01/2007/TT-BKHCN hướng dẫn thi hành Nghị định 103/2006/NĐ-CP hướng dẫn thi hành một số Điều của Luật Sở hữu trí tuệ và các điểm tương ứng được sửa đổi bổ sung bởi thông tư 13/2016/TT-BKHCN sửa đổi bổ sung thông tư 01/2007/TT-BKHCN:

+ Tiếp nhận đơn (điểm 12);

+ Thẩm định hình thức đơn (điểm 13);

+ Công bố đơn hợp lệ (điểm 14);

+ Thẩm định nội dung đơn (điểm 15);

+ Cấp hoặc từ chối cấp văn bằng bảo hộ (điểm 18);

+ Đăng bạ và công bố quyết định cấp văn bằng bảo hộ.

                

 

Quý khách hàng có thắc mắc hoặc có nhu cầu sử dụng các dịch vụ, hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để đượcNHẬN TƯ VẤN MIỄN PHÍ qua số hotline 02466.885.821 hoặc 096.987.7894.

Email: info@khanhanlaw.net

UY TÍN – CHẤT LƯỢNG - HIỆU QUẢ CAO Là những giá trị mà chúng tôi mang đến cho quý khách hàng. Đáp lại những giá trị đó là những phản hồi rất tích cực đã mang lại những động lực cho Khánh An phát triển như ngày hôm nay.

Trân trọng cảm ơn các Quý khách hàng!

 

Bài viết tiếp theo
QUÝ KHÁCH CẦN TƯ VẤN
Công ty TNHH Tư Vấn Khánh An
A: Số 85, phố Vương Thừa Vũ, Khương Trung, Thanh Xuân, Hà Nội.
DỊCH VỤ TRỌNG TÂM
Công ty Khánh An sinh nhật năm thứ 3 (2017-2020)
[KHÁNH AN] - 13/07/2017 ->13/07/2020, 


Khánh An được cấp đăng ký kinh doanh với mã số thuế 0107921821 vào ngày 13/07/2017, từ đó mà ngày này hằng năm được trở thành ngày sinh nhật vui vẻ, có ý nghĩa đối với Đội ngũ nhân sự của Khánh A...
Làm thế nào để thành lập công ty ở Singapore? Thành lập công ty tại Singapore cần hồ sơ như thế nào và chi phí ra sao? Cùng tham khảo những lưu ý khi thành lập công ty tại Singapore nhé!
Dịch vụ mở công ty tại Singapore hiệu quả, tiết kiệm Singapore được biết đến là một môi trường kinh doanh lý tưởng với các mô hình Start-up, các doanh nghiệp vừa và nhỏ (SMEs). Đây được xem là “miền đất hứa” với các tiềm năng phát triển vượt trội cho kinh doanh. Có thể kể đến: chính sách nhập cư mở cửa, nhiều chính sách
Phân biệt khuyến mại với chiết khấu thương mại Câu hỏi: Bạn ơi mình không hiểu chiết khấu với khuyến mại thì khác nhau chỗ nào? Bạn giải thích giúp mình với, để làm hai hình thức đó thì có phải đăng ký gì không? Người gửi: Bạn Nam Anh. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục
Quyền ly hôn và nuôi con khi chồng ngoại tình? Câu hỏi: Vợ chồng em kết hôn đã được 4 năm, hiện tại em có 2 đứa con. 1 đứa 3 tuổi rưỡi và một đứa mới được 8 tháng. Trong thời gian mà em ở cữ thì chồng em ngoại tình. Em đã bỏ qua 1 lần rồi nhưng vẫn tái lại. Em không
Làm sao để chứng minh 02 số Chứng minh thư nhân dân là của cùng 1 người? Câu hỏi: Chị có thay chứng minh thư, giờ trong sổ đỏ đất đai lại là số chứng minh cũ. Giờ có cách nào để chứng minh 2 số cmnd là 1 không? Cảm ơn em Người gửi: Chị Lê Trang Nội dung tư vấn: Cảm ơn Chị Trang đã gửi câu hỏi  tới chuyên
Kinh doanh dịch vụ đòi nợ Câu hỏi: Thủ tục thành lập Công ty kinh doanh dịch vụ đòi nợ. Cần phải đáp ứng điều kiện gì để hoạt động dịch vụ đòi nợ. Quy định của pháp luật có đang dự thảo thay đổi điểm nào có lợi không? Người gửi: Bạn Quyên. Nội dung tư vấn: Cảm ơn Bạn
 
  Chat với chúng tôi trên facebook
Gọi ngay: 02466.885.821